Income Tax Rule | रोखीने सोने खरेदी करण्याची मर्यादा जाहीर ! अधिक खरेदी केल्यास आयकर नोटीस घरी येणार ?

 

 

Income Tax Rule :सणासुदीचा हंगाम सुरू झाला आहे.अशा परिस्थितीत अनेकांना सोन्याचे दागिने किंवा सोन्यापासून बनवलेल्या वस्तू खरेदी करायला आवडतात. घरात रोकड ठेवण्याच्या मर्यादेबद्दल सर्वांनाच माहिती आहे, परंतु तुम्हाला माहित आहे का की तुम्ही कोणत्या मर्यादेत सोने खरेदी करू शकता. तुम्ही या मर्यादेपेक्षा जास्त सोने खरेदी केल्यास तुम्हाला आयकर विभागाकडून नोटीस मिळू शकते.

 

येत्या काही दिवसांत देशात धनत्रयोदशीचा सणही येणार आहे. भारतातील लोक परंपरेने सणांच्या वेळी सोने आणि चांदी खरेदी करतात.धनत्रयोदशीला सोने-चांदी खरेदीचे महत्त्व खूप जास्त आहे. अशा परिस्थितीत जर तुम्ही या धनत्रयोदशीला सोने खरेदी करण्याचा विचार करत असाल तर काही महत्त्वाच्या गोष्टी जाणून घेणे गरजेचे आहे.

 

वास्तविक, लोकांना सोने रोखीनेही खरेदी करायचे असते. मात्र, काही लोकांच्या मनात हा प्रश्न आहे की एखादी व्यक्ती रोखीने किती सोने खरेदी करू शकते? रोखीने सोने खरेदी करण्यावर काही मर्यादा आहे की नाही? याबाबतही लोकांच्या मनात साशंकता आहे. आम्हाला त्याबद्दल माहिती द्या…

 

■ आयकर

आयकर कायद्यानुसार रोखीने सोने खरेदी करण्याची मर्यादा नाही, परंतु लोकांनी एक महत्त्वाची गोष्ट लक्षात ठेवली पाहिजे .

 

आयकर कायदा निश्चितपणे असे सांगतो की प्राप्तकर्त्याने कोणत्याही एका व्यवहारात 2 लाख रुपये किंवा त्याहून अधिक रोख रक्कम स्वीकारू नये.

 

अशा परिस्थितीत, तुम्ही सोने खरेदी करण्यासाठी रोख रक्कम देऊ शकता, परंतु विक्रेत्याकडून 2 लाख रुपये किंवा त्याहून अधिक रोख रक्कम स्वीकारली जाणार नाही.

 

हे पण वाचा : सोन्याच्या दारात दरात आज मोठी घसरण दहा ग्रॅम सोन्याचे आजचे दर येथे पहा 

 

■ झोप

कायद्यानुसार विक्रेत्याला दागिन्यांच्या विक्रीच्या प्रत्येक व्यवहारासाठी 2 लाख रुपये किंवा त्याहून अधिक रक्कम आकारण्यास मनाई आहे. विक्रेत्याने 2 लाख रुपयांपेक्षा जास्त दागिने रोख स्वरूपात स्वीकारले असल्यास त्यामुळे आयकर विभाग कायदेशीर तरतुदीचे उल्लंघन केल्यास स्वीकारलेल्या रकमेइतकाच दंड आकारू शकतो.

 

■ ओळख प्रमाणपत्र

याशिवाय, जर तुम्ही रोख किंवा इतर मार्गाने ज्वेलर्सकडून 2 लाख रुपयांपेक्षा जास्त किंमतीची खरेदी करत असाल, तर विक्रेत्याला तुमचा ओळखीचा पुरावा जसे की पॅन कार्ड किंवा आधार कार्ड द्यावे लागेल. तथापि, जर खरेदी 2 लाख रुपयांपेक्षा कमी असेल तर तुम्ही आधार कार्ड किंवा पॅन कार्डशिवाय सोने खरेदी करू शकता

 

हे पण वाचा :या राज्य शासकीय कर्मचाऱ्यांना 10 वर्षाचा वेतन फरक मंजूर ! शासन निर्णय निर्गमित

 

 

 

Leave a Comment