karj Mafi Yojna 2024:शेतकऱ्यांना कर्जमाफीचा लाभ देण्याची सरकारची तयारी, एनपीए खातेदारांचेही कर्ज माफ होणार आहे.

karj Mafi Yojna 2024:शेतकऱ्यांना कर्जमाफीचा लाभ देण्याची सरकारची तयारी, एनपीए खातेदारांचेही कर्ज माफ होणार आहे.

केंद्रातील मोदी सरकारने 9 जून 2024 रोजी शपथ घेतल्यानंतर तिसरा कार्यकाळ सुरू केला आहे. लोकसभा निवडणुकीमुळे देशातील आदर्श आचारसंहितेची बंधनेही संपुष्टात आली आहेत. आचारसंहितेमुळे आतापर्यंत बंद असलेल्या लोककल्याणकारी योजनांची अंमलबजावणी राज्य सरकारांनी सुरू केली आहे. अनेक राज्य सरकारांनी शेतकऱ्यांची कर्जमाफी जाहीर केली आहे. कृषी कर्जमाफी योजना सर्वाधिक चर्चेत राहिली आहे. लवकरच अनेक राज्यांमध्ये शेतकऱ्यांना कर्जमाफी योजनेचा लाभ मिळण्यास सुरुवात होईल. आतापर्यंत बहुतांश कर्जमाफी योजनांमध्ये ५० हजार ते एक लाख रुपयांपर्यंतचे कर्ज घेणाऱ्या शेतकऱ्यांना प्राधान्य दिले जात होते, मात्र आता नव्या घोषणांनुसार शेतकऱ्यांचे २ लाख रुपयांपर्यंतचे कृषी कर्ज माफ होणार आहे. तुम्हीही सरकारी किंवा सहकारी बँकांकडून शेतीच्या कामासाठी कर्ज घेतले असेल, तर तुमचेही नाव कर्जमाफीच्या यादीत येऊ शकते. चला, ट्रॅक्टर जंक्शनच्या या पोस्टवरून कोणत्या शेतकऱ्यांना कृषी कर्जमाफी योजनेचा लाभ karj Mafi Yojna 2024 मिळणार आहे आणि कर्जमाफी योजनेच्या मुख्य अटी काय आहेत हे जाणून घेऊया.

राष्ट्रीय कर्जमाफीचा लाभ स्वातंत्र्यानंतर फक्त दोनदाच मिळाला

स्वातंत्र्यानंतर देशव्यापी कर्जमाफी योजनेचा लाभ शेतकऱ्यांना फक्त दोनदाच मिळाला आहे, तर राज्य सरकारकडून अनेक वेळा कर्जमाफी करण्यात आली आहे. स्वतंत्र भारतात प्रथमच 1990 मध्ये व्हीपी सिंग सरकारने देशव्यापी कृषी कर्जमाफी योजना लागू केली. या योजनेमुळे सरकारी तिजोरीवर 10,000 कोटी रुपये खर्च झाले. यानंतर, 2008 मध्ये, संयुक्त पुरोगामी आघाडी म्हणजेच यूपीए सरकारने कृषी कर्जमाफी आणि कर्जमुक्ती योजना लागू केली ज्यावर 71 हजार 680 कोटी रुपये खर्च करण्यात आले.

कर्जमाफीची अंमलबजावणी करण्यात ही राज्ये आघाडीवर आहेत.karj Mafi Yojna 2024

देशातील 10 राज्ये शेतकऱ्यांचे कर्ज माफ करण्यात आघाडीवर आहेत आणि त्यांनी 50 हजार रुपयांपासून ते 2 लाख रुपयांपर्यंतचे कर्ज एकदा किंवा त्याहून अधिक माफ केले आहे. ही प्रमुख राज्ये पुढीलप्रमाणे आहेत.

राज्य का नाम कर्ज माफी की सीमा
कर्नाटक 2 लाख रुपए
उत्तरप्रदेश 1 लाख रुपए
मध्यप्रदेश 2 लाख रुपए
महाराष्ट्र 1.5 लाख रुपए
राजस्थान सर्व पीक कर्ज 50 हजार रुपयांपासून
तेलंगाना 1 लाख रुपए
पंजाब 2 लाख रुपए
छत्तीसगढ़ सर्व पीक कर्ज 1 लाख रुपये
तमिलनाडू 1.5 लाख रुपए
जम्मू-कश्मीर 1 लाख रुपए

 

2014 ते 2018 या काळात या राज्यांमध्ये कृषी कर्जमाफी योजना लागू करण्यात आल्या आणि करोडो शेतकऱ्यांना लाभ मिळाला. आता 2024 मध्ये झारखंड आणि तेलंगणामध्ये शेतकऱ्यांचे 2 लाख रुपयांपर्यंतचे पीक कर्ज माफ करण्याची प्रक्रिया सुरू आहे.

आता या शेतकऱ्यांना कर्जमाफीचा लाभ मिळणार आहे

जर तुम्ही झारखंडचे शेतकरी असाल आणि व्यावसायिक बँक, शेड्युल्ड कोऑपरेटिव्ह बँक आणि ग्रामीण बँकेकडून अल्प मुदतीचे पीक कर्ज घेतले असेल आणि अद्याप कर्जाची परतफेड करू शकले नसाल, तर घाबरण्याची गरज नाही. आता झारखंडच्या चंपाई सोरण सरकारने अशा शेतकऱ्यांचे ५० हजार ते २ लाख रुपयांपर्यंतचे कर्ज माफ करण्याचा निर्णय घेतला आहे. एनपीए खाते असलेल्या शेतकऱ्यांनाही कर्जमाफी योजनेचा लाभ मिळणार आहे. या संदर्भात राज्यातील शेतकऱ्यांचे दोन लाख रुपयांचे कर्ज माफ करण्यात येईल, अशा सूचना मुख्यमंत्र्यांनी अधिकाऱ्यांना दिल्या आहेत. त्यासाठी नियमावली तयार करण्यात येणार आहे.

हे देखील वाचा :  नवीन रेशन-कार्ड यादी जाहीर , फक्त याच लोकांना मोफत रेशन मिळणार

कर्जमाफीची प्रक्रिया लवकरात लवकर पूर्ण करण्यासाठी त्यांनी अधिकाऱ्यांना स्पष्टपणे सांगितले आहे. या योजनेंतर्गत 31 मार्च 2020 पूर्वी कर्ज घेतलेल्या शेतकऱ्यांचे कर्ज माफ केले जाईल. मात्र, कर्ज घेण्याच्या शेवटच्या तारखेत सरकार काही बदल करू शकते, अशीही आशा आहे.

 

वेळेवर कर्ज फेडणाऱ्या शेतकऱ्यांना व्याजमुक्त मिळणार आहे

झारखंड सरकारने कर्जाची वेळेवर परतफेड करणाऱ्या शेतकऱ्यांचीही काळजी घेतली आहे आणि त्यांना लाभ देण्याबाबत बोलले आहे. झारखंडचे मुख्यमंत्री म्हणाले की, ज्या शेतकऱ्यांनी वेळेवर कर्ज फेडले आहे त्यांना व्याजमुक्त कृषी कर्ज दिले जाईल. झारखंडमध्ये अधिकाधिक शेतकऱ्यांना किसान क्रेडिट कार्ड दिले जातील.

झारखंड कृषी कर्जमाफी योजनेअंतर्गत आतापर्यंत ४ लाख ७३ हजार शेतकऱ्यांचे कर्ज माफ करण्यात आले आहे.

कृषी कर्जमाफी योजना 2024 साठी पात्रता.karj Mafi Yojna 2024

झारखंड सरकारने शेतकरी कर्जमाफी योजनेसाठी काही पात्रता निकष निश्चित केले आहेत. जे असे आहे:

या योजनेचा लाभ रयत (स्वतःच्या जमिनीवरील शेतकरी) आणि बिगर रयत (इतरांच्या जमिनीवरील शेतकरी) शेतकऱ्यांना दिला जाईल.
शेतकरी झारखंडचा रहिवासी आणि 18 वर्षांपेक्षा जास्त वयाचा असावा.
शेतकऱ्याकडे वैध आधार क्रमांक असणे आवश्यक आहे.
कुटुंबातील एकच पीक कर्जधारक सदस्य पात्र असेल.
अर्जदार वैध शिधापत्रिकाधारक असावेत.
अर्जदाराकडे किसान क्रेडिट कार्ड असणे आवश्यक आहे.
अर्जदाराने अल्प कालावधीसाठी पीक कर्ज घेतले असावे. पीक कर्ज झारखंडमधील पात्र बँकेकडून जारी केले जावे.
अर्जदाराचे प्रमाणित पीक कर्ज खाते असणे आवश्यक आहे.
ही योजना सर्व पीक कर्ज धारकांसाठी ऐच्छिक असेल.

 

👇👇येथे क्लिक करा 👇👇

मुलींना सरकार देते 2100 ते 2500 रुपयांची शिष्यवृत्ती, जाणून घ्या अर्ज प्रक्रिया

 

कर्जमाफी योजनेसाठी ऑनलाइन अर्ज आणि आवश्यक कागदपत्रे

झारखंड कृषी कर्जमाफी योजनेसाठी ऑनलाइन अर्ज करण्यासाठी, शेतकरी https://jkrmy.jharkhand.gov.in/ ला भेट देऊ शकतात. येथे तुम्हाला कर्जमाफीची सर्व माहिती मिळेल. ऑनलाईन अर्ज करण्यापूर्वी शेतकऱ्यांनी आधारकार्ड, रेशनकार्ड, किसान क्रेडिट कार्ड, रहिवासी दाखला, उत्पन्नाचा दाखला, मोबाईल क्रमांक, बँकेचे पासबुक, पासपोर्ट साईझ फोटो इत्यादी ,

सोबत ठेवावे व फॉर्म भरताना मागणीनुसार जमा करावेत. सरकारच्या घोषणेनंतर तुमचे कर्ज माफ केले जाईल.karj Mafi Yojna 2024

Leave a Comment