Ration Card Scheme:PDS डीलर्स यापुढे हेराफेरी करू शकणार नाहीत, दिवसात फक्त 3 लोकांना रेशन देऊ शकतील, नवीन प्रणाली लागू

Ration Card Scheme:PDS डीलर्स यापुढे हेराफेरी करू शकणार नाहीत, दिवसात फक्त 3 लोकांना रेशन देऊ शकतील, नवीन प्रणाली लागू

आता सरकारी रेशन वितरणातील अनियमितता रोखण्यासाठी आणखी नवीन उपाययोजना केल्या जात आहेत.  आता दिवसाला फक्त तीन लोकांना ओटीपीद्वारे रेशन मिळणार आहे.  रेशन डीलर एका दिवसात फक्त तीन लोकांना रेशन देऊ शकणार आहे.  याशिवाय बोटांचे ठसे आणि बुबुळाची प्रक्रिया पूर्वीसारखीच राहील.Ration Card Scheme

 

अन्न सुरक्षा योजनेतील अनियमितता टाळण्यासाठी सरकारने ओटीपी योजना सुरू केली होती.  पण यातही चूक होत राहिली, त्यामुळे त्यात पुन्हा बदल करण्यात आले.  आता डिलर एका दिवसात फक्त तीन लाभार्थ्यांना रेशन देऊ शकणार आहे.  शिधा देताना ३० मिनिटांपेक्षा जास्त वेळ असावा.

 

फिंगरप्रिंट न मिळाल्यास OTP(Ration Card Scheme)

शिधापत्रिकाधारकांना पीओएस मशीनच्या आधारे रेशन दिले जाते.  परंतु काहीवेळा यंत्र लाभार्थीच्या हातावरील रेषा खराब झाल्यास किंवा त्याला त्वचेशी संबंधित कोणतीही समस्या असल्यास त्याचे फिंगरप्रिंट घेता येत नाही.  अशा परिस्थितीत, कुटुंबातील सदस्याच्या फिंगरप्रिंटवर किंवा नोंदणीकृत मोबाइल नंबरवर ओटीपी पाठवून त्याची पुष्टी केल्यानंतर लाभार्थीला रेशन दिले जाते.

👇👇येथे क्लिक करा 👇👇

पीएम किसान सन्मान निधी योजनेचा ₹2000 चा नवीन हप्ता जारी, पैसे आले आहेत की नाही ते येथून तपासा

गोंधळ टाळण्यासाठी प्रयत्न

रेशन विक्रेते जन आधार किंवा आधार कार्डशी जोडलेल्या फोन नंबरवर ओटीपी पाठवून अनियमितता करत असल्याच्या तक्रारी विभागाकडे सातत्याने येत आहेत.  जे ग्राहक रेशनचा गहू उचलत नाहीत, त्यांना डीलर्स त्यांच्या फोन नंबरवर ओटीपी पाठवत आहेत, त्याची पुष्टी करत आहेत आणि डीलर्स स्वतः रेशनचा गहू उचलून बाजारात विकत आहेत.  ही फसवणूक थांबवण्यासाठी विभागाने सध्या प्रायोगिक तत्त्वावर दिवसातून केवळ तीन ओटीपी पाठवून रेशन देण्याचा निर्णय घेतला आहे.

 

Eye Scan बुबुळ स्कॅन पासून रेशन(Ration Card Scheme)

आधी फिंगर प्रिंट आणि नंतर ओटीपीद्वारे रेशन मिळत असे.  परंतु अनेक वेळा पीओएस मशिनमध्ये बोटांचे ठसे न छापल्याने अनेक शिधापत्रिकाधारक रेशनपासून वंचित राहिले.  यानंतर विभागाने बुबुळांचे स्कॅनिंग करून रेशन देण्याचा नवा मार्ग शोधला होता.  जी आता लागू करण्यात आली आहे.  आता आयरिस स्कॅनरसह विंग मशीनही लाभार्थ्यांना देण्यात आली आहे.  याच्या मदतीने लाभार्थीच्या बाहुलीचे स्कॅनिंग करून माहितीची खात्री करता येते.Ration Card Scheme

Leave a Comment