Onion Price:निर्यात सुरू झाल्यानंतर आवक घटली, कांद्याचे भाव वाढले

Onion Price:निर्यात सुरू झाल्यानंतर आवक घटली, कांद्याचे भाव वाढले

महाराष्ट्रातील कांदा उत्पादक शेतकऱ्यांचे म्हणणे आहे की, किमान ६ महिने भाव असाच राहील, तरच गेल्या दोन वर्षांपासून झालेले नुकसान भरून निघेल. सरकार दर वाढू देत नसल्याने गेल्या दोन वर्षांपासून शेतकऱ्यांना १ ते २ ते १० रुपये किलो Onion Price दराने घाऊक भावाने कांदा विकावा लागत होता. त्यामुळे कांदा लागवडीत शेतकऱ्यांचे मोठे नुकसान झाले आहे.

कांद्याची निर्यात सुरू झाल्यानंतर महाराष्ट्रातील बाजारपेठेत त्याची आवक लक्षणीयरीत्या घटली असून त्यामुळे विक्रमी भाव निर्माण होत आहेत. महाराष्ट्र कृषी पणन मंडळाच्या म्हणण्यानुसार 17 जून रोजी राज्यातील 18 मंडयांमध्ये कांद्याचा लिलाव झाला, त्यापैकी केवळ 2 मंडईत 10 हजार क्विंटलहून अधिक आवक झाली. उर्वरित भागात केवळ 400-500 ते 2000 क्विंटल कांद्याची विक्री झाली.

👇👇येथे क्लिक करा👇👇

पीएम किसान सन्मान निधी योजनेचा ₹2000 चा नवीन हप्ता जारी, पैसे आले आहेत की नाही ते येथून तपासा

काही मंडईंमध्ये 100 क्विंटलपेक्षा कमी आवक झाली. आवक कमी असल्याने भावात वाढ होत आहे. राज्यातील शेतकऱ्यांना मिळालेला किमान भावही 2800 रुपये प्रतिक्विंटलवर पोहोचला आहे. तर कमाल भाव 3000 ते 3500 रुपये प्रतिक्विंटल आहे. ज्या बाजारात दररोज 50 हजार ते 1 लाख क्विंटल कांदा विक्रीसाठी येत होता, तेथे आता केवळ 20-25 हजार क्विंटल कांदा शिल्लक आहे. यामध्ये सोलापूर मंडईच्या नावाचा समावेश आहे.

किमान ६ महिने भाव असेच राहतील, तरच गेल्या दोन वर्षांपासून झालेले नुकसान भरून निघेल, असे शेतकऱ्यांचे म्हणणे आहे. सरकार दर वाढू देत नसल्याने गेल्या दोन वर्षांपासून शेतकऱ्यांना १ ते २ ते १० रुपये किलो दराने घाऊक भावाने कांदा विकावा लागत होता. कधी ४० टक्के निर्यात शुल्क लादत होते तर कधी किमान निर्यात मूल्य (एमईपी) लादून किंमत नियंत्रणात ठेवत होते.

कोणत्या बाजारात सर्वाधिक आवक झाली?

लासलगाव-विंचूर येथे १७ जून रोजी १०८३६ क्विंटल कांद्याची आवक झाल्याचे कृषी पणन मंडळाने सांगितले. राज्यातील कोणत्याही एका बाजारपेठेतील ही सर्वाधिक आवक आहे. असे असतानाही कमाल भाव 2800 रुपये प्रतिक्विंटल राहिला. किमान किंमत 1000 रुपये आणि सरासरी किंमत 2600 रुपये होती.

हे देखील नक्की वाचा 👇👇

 या नागरिकानांची नावे रेशन कार्ड मधून नाव कपात होऊ शकतात, करा हे काम.

पिंपळगाव-बसवंतमध्येही 10800 क्विंटलची विक्रमी आवक होऊनही कमाल भाव Onion Price 3071 रुपये तर सरासरी भाव 2750 रुपये राहिला. किमान किंमत 1000 रुपये होती. देशातील सर्वाधिक कांदा उत्पादक असलेल्या महाराष्ट्रातील घाऊक दराची ही स्थिती आहे. सरकारकडे प्रति क्विंटल किमान 3000 रुपये भाव देण्याची मागणी येथील शेतकरी करत होते.

निर्यात सुरू झाल्यानंतर भाव वाढू (Onion Price) लागले

केंद्र सरकारने ७ डिसेंबरच्या रात्री कांद्याच्या निर्यातीवर बंदी घातली होती, त्यानंतर त्यांना मोठ्या नुकसानीला सामोरे जावे लागले, असा आरोप शेतकऱ्यांनी केला आहे. जवळपास पाच महिने निर्यातबंदी होती, त्यामुळे प्रत्येक कांदा उत्पादक शेतकऱ्याला प्रत्येकी तीन लाख रुपयांचे नुकसान सहन करावे लागले.

त्यामुळे ज्यांनी एवढे मोठे नुकसान केले त्यांना लोकसभा निवडणुकीत धडा शिकवण्याची घोषणा शेतकऱ्यांनी केली. या भीतीपोटी केंद्र सरकारने निवडणुकीच्या काळात ४ मे रोजी निर्यात पुन्हा सुरू केली. सरकारने निवडणुकीत धडा घेतला असेल, तर निर्यातीवर बंदी घालून नुकसान करू नये, अन्यथा शेतकऱ्यांना पुन्हा धडा शिकवला जाईल.

Leave a Comment