PM Kisan Yojna scheme : पीएम किसान योजनेचे आत्ता 6 हजार ऐवजी 8 हजार रु मिळणार, शेतकर्‍यांसाठी खुशखबर.

PM Kisan Yojna scheme : पीएम किसान योजनेचे आत्ता 6 हजार ऐवजी 8 हजार रु मिळणार, शेतकर्‍यांसाठी खुशखबर.

सध्या केंद्रातील मोदी सरकार शेतकऱ्यांवर लक्ष केंद्रित करत आहे. मोदी सरकार शेतकरी कल्याणासाठी 100 दिवसांचा अजेंडा राबवत आहे. केंद्रात तिसऱ्यांदा आलेले मोदी सरकार खरीप पिकांच्या एमएसपीमध्ये वाढ केल्यानंतर शेतकऱ्यांना आणखी एक आनंदाची बातमी देऊ शकते. यावेळी मोदी सरकार पूर्ण अर्थसंकल्पात पीएम किसान योजनेअंतर्गत शेतकऱ्यांना दिल्या जाणाऱ्या किसान सन्मान निधीची  PM Kisan Yojna scheme रक्कम वाढवू शकते, असे सांगण्यात येत आहे. आतापर्यंत, या पीएम किसान सन्मान निधी योजनेंतर्गत, शेतकऱ्यांना वार्षिक 6,000 रुपये दिले जात होते, जे आता 8,000 रुपये केले जाऊ शकते.

मात्र, राजस्थानमध्ये या योजनेंतर्गत राज्यातील शेतकऱ्यांना आठ हजार रुपये देण्याची घोषणा करण्यात आली आहे. अशा परिस्थितीत, केंद्र सरकार या योजनेअंतर्गत देशातील सर्व शेतकऱ्यांना वार्षिक 8,000 रुपये देण्याचा विचार करू शकते, ज्याची घोषणा पूर्ण अर्थसंकल्प 2024 मध्ये होण्याची अपेक्षा आहे.

👇👇येथे क्लिक करा👇👇

 राज्यातील ग्रामपंचायत मधील रिक्त पदे लवकरच भरण्यात येणार, 12वी पास उत्तीर्ण तरुणांना नोकरीची संधी.

सध्या, प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजनेअंतर्गत (पीएम किसान सन्मान निधी योजना) केंद्र सरकारकडून शेतकऱ्यांना दरवर्षी 6,000 रुपये थेट त्यांच्या खात्यात दिले जातात. या योजनेंतर्गत देण्यात येणाऱ्या रकमेत वाढ करण्याची मागणी अनेक दिवसांपासून होत आहे. आता, केंद्र सरकारचा पूर्ण अर्थसंकल्प 2024-25 सादर करण्यापूर्वी, भारतीय उद्योग महासंघ (CII), FICCI (FICCI) यांच्यासह अनेक ज्येष्ठ अर्थतज्ज्ञांनी सरकारला सुचवले आहे की पीएम किसान अंतर्गत शेतकऱ्यांना दरवर्षी देण्यात येणारी रक्कम सन्मान निधी योजना 6,000 रुपये वाढवून 8,000 रुपये करावी.

PM Kisan Yojna scheme 2024

केंद्र सरकारने पीएम किसान योजनेंतर्गत दिल्या जाणाऱ्या पीएम किसान सन्मान निधीच्या रकमेत 2,000 रुपयांची वाढ केल्यास सरकारला सुमारे 20 हजार कोटी रुपयांच्या अतिरिक्त खर्चाचा भार सहन करावा लागेल. तथापि, काही राज्यांमध्ये पीएम किसान सन्मान निधी योजनेची रक्कम वाढवण्यात आली आहे जी राज्य सरकार उचलत आहे. केंद्र सरकारने पीएम किसान सन्मान निधीची रक्कम वाढवण्याचा निर्णय घेतल्यास राज्यांवरील आर्थिक भार कमी होऊ शकतो. त्याचबरोबर या वाढीव सन्मान निधीचा लाभ केवळ काही राज्यातील शेतकऱ्यांनाच नाही तर संपूर्ण देशातील शेतकऱ्यांना मिळू शकेल.

राजस्थान सरकारने आपल्या स्तरावर प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजनेचा हप्ता वाढवला आहे. नुकतेच मुख्यमंत्री भजनलाल शर्मा यांनी याबाबतच्या मान्यतेवर शिक्कामोर्तब केले आहे. आता राजस्थानच्या शेतकऱ्यांना 6000 रुपयांऐवजी 8000 रुपये मिळणार आहेत. 2,000 रुपयांची वाढीव रक्कम राजस्थान सरकार उचलणार आहे. राजस्थान सरकारच्या या निर्णयामुळे राज्यातील 56,89,854 हून अधिक शेतकऱ्यांना फायदा होणार आहे.

👇👇येथे क्लिक करा👇👇

रेल्वे ग्रुप डी अंतर्गत होणार मेगा भरती; 10वी पास करीता 1लाख पदाकरीता होणारं भरती 

मध्य प्रदेशात, शेतकऱ्यांना पीएम किसान सन्मान निधी योजनेंतर्गत 6,000 रुपये दिले जातात आणि तेवढीच रक्कम राज्य सरकारद्वारे चालवल्या जाणाऱ्या मुख्यमंत्री किसान कल्याण योजनेअंतर्गत दिली जाते. अशाप्रकारे येथील शेतकऱ्यांना या दोन्ही योजनांतून दरवर्षी एकूण १२ हजार रुपये मिळतात. विशेष म्हणजे मुख्यमंत्री किसान कल्याण योजनेचा लाभ फक्त त्या शेतकऱ्यांना दिला जातो जे पीएम किसान सन्मान निधी योजनेचा लाभ घेत आहेत. त्याचप्रमाणे पंतप्रधान किसान योजनेच्या धर्तीवर महाराष्ट्रात नमो शेतकरी महा सन्मान निधी योजना राबविण्यात येत आहे. या योजनेंतर्गत शेतकऱ्यांना तीन समान हप्त्यांमध्ये दरवर्षी 6,000 रुपये दिले जातात. अशाप्रकारे येथील शेतकऱ्यांनाही दोन्ही योजनांतून १२ हजार रुपये मिळत आहेत.

केव्हा पासून लागू होणार निर्णय?

केंद्र सरकार जुलै महिन्यात संपूर्ण अर्थसंकल्प सादर करणार आहे, त्यासाठी तयारी करावी लागणार आहे. यावेळी केंद्र सरकार कृषी क्षेत्रासाठी मोठ्या घोषणा करू शकते, अशी आशा शेतकऱ्यांना आहे. तिसऱ्यांदा शपथ घेतल्यानंतर, पीएम किसान योजनेच्या फाईलवर स्वाक्षरी करणारे पंतप्रधान मोदी हे पहिले होते आणि त्यांनी 18 जून रोजी वाराणसी येथून योजनेचा 17 वा हप्ताही जारी केला. यावेळी पीएम किसान सन्मान निधीची ही रक्कम 9 कोटींहून अधिक शेतकऱ्यांच्या खात्यात वर्ग करण्यात आली. आता पूर्ण अर्थसंकल्प सादर होणार आहे, अशा परिस्थितीत सरकार शेतकऱ्यांना खूश करण्यासाठी अनेक महत्त्वाच्या घोषणा करू शकते, ज्यामध्ये पीएम किसान सन्मान निधी योजनेची रक्कम वाढवण्याची भेट देखील समाविष्ट केली जाऊ शकते. अंतरिम अर्थसंकल्पात पीएम किसान सन्मान निधी योजनेसाठी 60,000 कोटी रुपयांची तरतूद करण्यात आली होती. जर सरकारने पीएम किसान सन्मान निधीची रक्कम वाढवली तर यावेळी योजनेचे एकूण बजेट 80,000 कोटी रुपये जाहीर करावे लागेल.PM Kisan Yojna scheme

👇👇येथे क्लिक करा👇👇

सोप्या पद्धतीने आपले नाव रेशन कार्ड मध्ये जोडा. आणि मिळवा सर्व सुविधा.

Leave a Comment