Property News| केवळ रजिस्ट्री करून मालमत्तेची मालकी मिळत नाही, हे कामही सर्वात महत्त्वाचे आहे.

 

■नोंदणी कायद्यांतर्गत तरतूद करण्यात आली आहे

आम्ही तुम्हाला सांगतो की भारतातील कोणतीही मालमत्ता खरेदी किंवा विक्रीशी संबंधित नियमांची तरतूद भारतीय नोंदणी कायद्यांतर्गत करण्यात आली आहे. या कायद्यांतर्गत १०० रुपयांपेक्षा जास्त किमतीची मालमत्ता दुसऱ्या व्यक्तीच्या नावावर हस्तांतरित केल्यास नोंदणी बंधनकारक आहे.

 

अशा परिस्थितीत तुम्ही तुमची कोणतीही संपत्ती दुसऱ्या व्यक्तीच्या नावावर हस्तांतरित केल्यास.त्यामुळे त्यासाठी लेखी दस्तऐवज आवश्यक आहे. तसेच, या मालमत्ता हस्तांतरणाची नोंदणी जवळच्या उपनिबंधक कार्यालयात करावी लागेल.

 

 

■मालमत्तेचे फेरफारही तुमच्या नावावर करून घ्या ?

अनेक वेळा असे देखील घडते की तुम्ही ज्या मालमत्तेची खरेदी करणार आहात त्या मालकाने मोठे कर्ज घेतले आहे किंवा कधी कधी एखादी व्यक्ती फसवणूक करण्यासाठी एकाच वेळी दोन वेगवेगळ्या लोकांना आपली मालमत्ता विकते.

यामुळे तुम्हाला मोठे नुकसान सहन करावे लागू शकते. त्यामुळेच नोंदणीच्या वेळी मालमत्तेचे म्युटेशन तुमच्या नावावर करून घेणे आवश्यक आहे. रजिस्ट्री करताना हे लक्षात ठेवा की म्युटेशन तुमच्या नावावर आहे, तरच तुम्हाला संपत्तीचा पूर्ण हक्क मिळू शकेल.

 

■ ही पायरी खूप महत्वाची आहे

जेव्हा केव्हा तुम्हाला एखादी मालमत्ता खरेदी केल्यानंतर नोंदणीकृत मिळते, तेव्हा तिचे उत्परिवर्तन होणे अत्यंत आवश्यक असते. सामान्य भाषेत, मालमत्तेच्या उत्परिवर्तनाला फाइलिंग-डिसमिसल असेही म्हणतात. कृपया सांगा की रजिस्ट्री झाल्यानंतर, तुम्हाला त्या मालमत्तेची मालकी मिळते, परंतु जेव्हा तुम्ही नोंदणी कराल तेव्हाच तुम्हाला त्यावर पूर्ण अधिकार मिळतात.

 

हे पण वाचा : फक्त आधार कार्ड घेऊन या 3 लाख रुपये घेऊन जा नवीन सरकारी योजना.!

 

 

 

 

Leave a Comment