Tax Free Income | आयकर भरणाऱ्यांच्या माहितीसाठी, या 5 उत्पन्नांवर कोणताही कर भरावा लागणार नाही.

 

हे पण वाचा :मालमत्ता खरेदी आणि विक्री करण्यापूर्वी हा कागद द्यावा लागणार,अन्यथा आयकर विभागाकडून नोटीस येईल.

 

देशात नॉन-टॅक्सेबल इन्कम म्हणजेच नॉन-टॅक्सेबल इन्कमसाठीही तरतुदी आहेत. हे असे उत्पन्न आहे जे आयकराच्या अधीन नाही. आम्ही तुम्हाला सांगूया की भारतात कोणत्या उत्पन्नाचा स्रोत करपात्र मानला जातो.

 

■शेतीतून मिळणारे उत्पन्न करमुक्त आहे

आयकर कायद्याच्या कलम 10 (1) नुसार, शेतीतून मिळणारे उत्पन्न पूर्णपणे करमुक्त आहे. यामध्ये गहू, तांदूळ, डाळी, फळे यांचे उत्पादन, प्रक्रिया आणि वितरण यांचा समावेश होतो. याशिवाय शेतीच्या कामासाठी वापरल्या जाणार्‍या मालमत्तेतून मिळणारे भाडेही करमुक्त आहे, तसेच शेतजमिनीच्या खरेदी-विक्रीतून मिळणारे उत्पन्नही करपात्र आहे.

 

आयकर कायद्याच्या कलम 56 (ii) अंतर्गत, मालमत्ता, दागिने किंवा नातेवाईकांकडून मिळालेल्या पैशावर कोणताही कर नाही. तथापि, गैर-नातेवाईकांकडून मिळालेल्या भेटवस्तूंना केवळ 50,000 रुपयांच्या मर्यादेत सूट आहे. अविभक्त हिंदू कुटुंबाकडून (HUF) किंवा वारसाच्या स्वरूपात मिळालेले उत्पन्न आयकर कायद्याच्या कलम 10(2) अंतर्गत आयकराच्या कक्षेबाहेर ठेवले जाते.

 

■ ग्रॅच्युइटी आणि शिष्यवृत्तीवर कोणताही कर नाही

सरकारी कर्मचाऱ्याच्या मृत्यूनंतर किंवा निवृत्तीनंतर मिळणारी ग्रॅच्युइटी पूर्णपणे करमुक्त असते. खासगी क्षेत्रातील कर्मचाऱ्यांनाही 10 लाख रुपयांपर्यंतच्या ग्रॅच्युइटीवर कर सवलतीचा लाभ मिळतो. प्राप्तिकर कायद्यानुसार, ग्रॅच्युइटीवरील कर कपात देखील इतर मर्यादांच्या अधीन आहे.

 

विद्यार्थ्यांना त्यांचे शिक्षण पूर्ण करण्यासाठी विविध संस्थांकडून देण्यात येणारी शिष्यवृत्ती ही करमुक्त असते, तसेच महावीर चक्र, परमवीर चक्र, वीर चक्र यासारख्या शौर्य पुरस्कार विजेत्यांना आणि इतर निवृत्तीवेतनधारकांना मिळालेल्या पेन्शनवर कर भरावा लागत नाही.

 

याशिवाय, आयकर कायद्याच्या कलम 10(15) नुसार, काही योजनांवरील व्याजाचे उत्पन्न पूर्णपणे करमुक्त आहे. यापैकी सुकन्या समृद्धी योजना, गोल्ड डिपॉझिट बाँड, स्थानिक प्राधिकरण आणि पायाभूत सुविधा बाँडवर मिळणाऱ्या व्याजावर कोणताही कर नाही.

 

हे पण वाचा :केंद्रीय कर्मचाऱ्यांसाठी लागली लॉटरी, खात्यात येणार 25000 रुपये,6 महिन्यांची थकबाकी मिळणार ?

 

 

 

 

Leave a Comment