Property News | भावांमध्ये मालमत्ता कशी विभागली जाते,जाणून घ्या काय आहेत नियम?

 

■ इच्छेनुसार फाळणी होत नाही –

पुष्कळ वेळा कुटुंबप्रमुखाने जिवंत असताना आपल्या मालमत्तेचे मृत्युपत्र तयार करून त्याच्या मृत्यूपूर्वी मालमत्तेचे योग्य वाटप केले तर वादाची परिस्थिती उद्भवत नाही. किंबहुना मृत्युपत्रात कुटुंबप्रमुख किंवा मुलांचे वडील आपल्या मुलांव्यतिरिक्त इतर कोणाला तरी आपल्या मालमत्तेचा वारस म्हणून घोषित करतात. ज्यामध्ये लोकांची नावे नोंदवली जातात आणि त्यांच्याकडे मालमत्ताही हस्तांतरित केली जाते.

 

हिंदू उत्तराधिकार कायदा 1956 अन्वये, जर कुटुंब प्रमुख किंवा वडिलांनी मृत्यूपूर्वी त्याच्या मालमत्तेचे मृत्युपत्र केले नाही. त्यामुळे त्याच्या मृत्यूनंतर ही मालमत्ता कायद्याच्या वर्ग-1 च्या वारसांना दिली जाते, तर वर्ग-1 मध्ये नमूद केलेल्या वारसांच्या अनुपस्थितीमुळे, वर्ग-2 मध्ये नमूद केलेल्या वारसांना जमीन देण्याची तरतूद आहे. कायदा मात्र, याशिवाय मालमत्ता वाटपाबाबत अनेक कायद्यांतर्गत व्यावसायिकांची मदत घेतली जाते.

 

हे पण वाचा :फक्त 5000 रुपयांच्या गुंतवणुकीवर 42 लाख रुपये मिळवा ! जाणून घ्या कसे ?

 

■मुस्लिम कायद्यात मालमत्तेची विभागणी कशी केली जाते?

●हिंदू समाजातील मालमत्तेच्या वाटपाप्रमाणेच मुस्लीम कायद्यातही मालमत्तेच्या वाटपाबाबत वेगवेगळे नियम करण्यात आले आहेत. मात्र, मुस्लिम कायद्यात वडिलोपार्जित संपत्तीची संकल्पना नाही. मुस्लीम कायदा दोन प्रकारचे मालमत्तेचे हक्क ओळखतो, म्हणजे वारस आणि सह-भागीदार. मालमत्तेच्या वाटणीचे अनेक नियम इस्लामिक कायद्यांतर्गत बनवले गेले आहेत, जे भारतातील इच्छेशी संबंधित नियम आणि कायद्यांद्वारे तयार केले गेले आहेत.

 

●मुस्लिम पत्नीचा पती मरण पावला तर तिला घरातून बाहेर काढले जाणार नाही. कारण जर ती एकापेक्षा जास्त पत्नींसोबत राहात असेल तर तिलाही जमिनीवर तिचा हक्क मिळण्याचा अधिकार आहे.

●इस्लामिक कायद्यानुसार पतीच्या मृत्यूनंतर पत्नीला विशिष्ट शिक्षण दिले जाते.

●इस्लामिक कायद्यानुसार मालमत्तेत पुरुषांना स्त्रियांपेक्षा प्राधान्य दिले जाते. स्त्री किंवा मुलीपेक्षा पुरुष वारसाला दुप्पट मालमत्ता देण्याचीही तरतूद आहे.

 

 

■मालमत्तेच्या विभाजनाची कायदेशीर प्रक्रिया काय आहे?

●ज्या मालमत्तेची वाटणी केली जात आहे त्यावर दावा करणार्‍या व्यक्तीने आधी जमिनीवरील पूर्वीच्या कोणत्याही कामाशी किंवा व्यवहाराशी संबंधित काही थकबाकी आहे की नाही याची माहिती गोळा करावी. असले तरी वारस मालमत्तेसाठी घेतलेल्या कर्जाची परतफेड करण्यास सहमत आहे.

 

●इच्छेनुसार मालमत्तेच्या वितरणादरम्यान काही विसंगती असल्यास, कायदेशीर मार्गाने सोडवणे चांगले आहे.

●जर कुटुंबप्रमुखाने मृत्यूपूर्वी कोणत्याही प्रकारच्या मालमत्तेबाबत कोणतेही मृत्युपत्र लिहिले नसेल.त्यामुळे परस्पर समन्वय आणि सामंजस्याने विभागणी होऊ शकते हे महत्त्वाचे आहे.

 

हे पण वाचा :आता प्रत्येकाकडे असणार 4G फोन,हा धासू फोन मिळतो फक्त 999 रुपयांमध्ये ! त्वरित ऑर्डर करा

 

 

Leave a Comment