RBI News Today | मोठी बातमी 10, 20, 50, 100, 200 किंवा 500 रुपयांच्या नोटा बाबत, जाणून घ्या RBI चे नवीन नियम ?

 

रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) ने भारतातील प्रत्येक बँकेला नवीन नोटांसाठी मातीच्या, फाटलेल्या आणि खराब झालेल्या नोटांची देवाणघेवाण करण्याची सुविधा देण्याचे आदेश दिले आहेत, परंतु अशा नोटांचे मूल्य निश्चित करण्यासाठी नियम केले गेले आहेत. या नियमांबद्दल जाणून घेऊया

 

■ देवाणघेवाण करण्यास कोणीही नकार देऊ शकत नाही

आरबीआयकडून मिळालेल्या माहितीनुसार, जर तुमच्याकडेही फाटलेल्या किंवा सडलेल्या नोटा असतील तर घाबरण्याची अजिबात गरज नाही. आरबीआय आणि इतर कोणतीही बँक अशा नोटा स्वीकारण्यास नकार देऊ शकत नाही. आरबीआय (नोट रिफंड) नियमांनुसार, फाटलेल्या किंवा कुजलेल्या नोटा बदलल्या जाऊ शकतात.

 

■ परतावा नोटेच्या स्थितीवर अवलंबून असतो.

आम्ही तुम्हाला सांगतो की निरुपयोगी नोटा देशभरातील आरबीआय कार्यालय किंवा बँकांमध्ये बदलल्या जाऊ शकतात. तथापि, परतावा पूर्णपणे नोटच्या स्थितीवर अवलंबून असतो.

 

■ बँक खाते उघडण्याची गरज नाही

डीबीएस बँक इंडियाच्या ग्राहक बँकिंग समूहाचे व्यवस्थापकीय संचालक आणि प्रमुख प्रशांत जोशी यांच्या मते, एखाद्या व्यक्तीला मातीच्या आणि फाटलेल्या नोटांची देवाणघेवाण करण्याच्या सुविधेसाठी खाते उघडण्याची आवश्यकता नाही. तो त्याच्या जवळच्या बँकेच्या कोणत्याही शाखेत जाऊन कधीही हे काम करू शकतो. ही सेवा सर्व कामकाजाच्या दिवसांमध्ये वापरली जाऊ शकते.

 

■ कोणत्या प्रकारच्या नोटा फाडल्या जातात?

दक्षिण भारतीय बँकेचे महाव्यवस्थापक आणि बँकिंग ऑपरेशन्स ग्रुपचे प्रमुख शिवरामन के यांनी म्हटले आहे की, चलनी नोटेचा काही भाग गहाळ झाला असेल किंवा नोट दोनपेक्षा जास्त तुकड्यांपासून बनलेली असेल तेव्हा त्याला विकृत म्हटले जाते.

 

■ फाटलेल्या नोटांची किंमत किती?

आम्ही तुम्हाला सांगतो की अशा गलिच्छ आणि फाटलेल्या नोटांचे मूल्य RBI आणि बँकेच्या स्वतःच्या नियमांनुसार ठरवते. जोशी यांच्या म्हणण्यानुसार, तुम्हाला बँकेच्या नोटेचे मूल्य हे नोटेच्या गुणवत्तेवर अवलंबून असते. ग्राहकांना नोटेची पूर्ण, अर्धी किंवा अगदी किंमतही मिळू शकते. नोट कमी फाटलेली असेल तर योग्य किंमत मिळू शकते. त्याच वेळी, जर ते खूप खराब झाले असेल तर तुम्हाला निम्मी किंमत मिळू शकते किंवा अजिबात मिळणार नाही.

 

■ 50 रुपयांपेक्षा कमी किमतीच्या नोटांसाठी नियम

आरबीआयच्या नियमांनुसार, जर आपण 50 रुपयांपेक्षा कमी किमतीच्या नोटांबद्दल बोललो, तर अशा परिस्थितीत जर तुमची नोट 50 टक्के किंवा त्याहून कमी खराब झाली असेल तर तुम्हाला पूर्ण किंमत मिळू शकते. त्याचवेळी, नोट 50 टक्क्यांहून अधिक खराब झाली असेल तर तुम्हाला एक रुपयाही न मिळण्याची शक्यता आहे.

 

■ जाणून घ्या RBI चे नियम काय आहेत?

आरबीआयच्या अधिकृत वेबसाइटवर दिलेल्या माहितीनुसार, 2000 रुपयांच्या नोटेची लांबी 16.6 सेमी, रुंदी 6.6 सेमी आणि क्षेत्रफळ 109.56 चौरस सेंटीमीटर आहे. त्याच वेळी, जर तुमची नोट 88 चौरस सेंटीमीटर असेल तर तुम्हाला संपूर्ण रक्कम मिळेल. याशिवाय, जर तुमची नोट 44 स्क्वेअर सेंटीमीटर असेल तर फक्त अर्धा परतावा दिला जाईल.

 

■ 500 रुपयांच्या नोटेबाबत काय नियम आहे?

त्याच वेळी, 500 रुपयांच्या नोटेची लांबी 15 सेमी, रुंदी 6.6 सेमी आणि क्षेत्रफळ 99 चौरस सेंटीमीटर आहे. अशा परिस्थितीत, 500 रुपयांच्या नोटेचा आकार 80 चौरस सेंटीमीटर असल्यास पूर्ण परतावा दिला जाईल, तर 40 चौरस सेंटीमीटर असल्यास अर्धा परतावा दिला जाईल.

 

 

 

 

 

Leave a Comment