Home Loan | आता तुम्ही 50 लाखांच्या कर्जावर 33 लाख रुपयांची बचत करू शकता, RBI ने हे नियम केले जाहीर !

 

Home Loan : जर तुम्ही देखील बँकेकडून कर्ज घेतले असेल किंवा कर्ज घेणार असाल तर तुमच्यासाठी एक आनंदाची बातमी आहे. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने कर्जधारकांसाठी नवीन अपडेट जारी केले आहे. या अपडेटनुसार, आता तुम्ही 50 लाख रुपयांच्या खरेदीवर 33 लाख रुपयांपर्यंत बचत करू शकता.

 

जेव्हापासून बँकांनी गृहकर्जाची प्रक्रिया सुलभ केली आहे, तेव्हापासून करोडो लोकांसाठी घर घेण्याचे स्वप्न पूर्ण करणे सोपे झाले आहे. जर तुम्ही बँकेकडून गृहकर्ज घेतले असेल तर मग रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) चा हा नवीनतम नियम जाणून घेणे तुमच्यासाठी खूप महत्वाचे आहे. गेल्या वर्षभरात रिझर्व्ह बँकेने रेपो दरात ज्या प्रकारे वाढ केली आहे.

 

जो गेल्या काही काळापासून ६.५ टक्क्यांवर स्थिर आहे. त्याचा सर्वाधिक फटका फक्त गृहकर्ज घेणाऱ्यांना बसला आहे. त्यांच्या कर्जावरील व्याजदरात सातत्याने वाढ होत असल्याने ईएमआयचा बोजा वाढला आहे.अनेक वेळा, ग्राहकांना दिलासा देण्यासाठी बँका गृहकर्ज EMI वाढवत नाहीत, उलट कर्ज परतफेडीचा कालावधी वाढवतात. येथेच तुमचे दीर्घकालीन नुकसान होते…

 

■ स्वस्त EMI दीर्घ मुदतीत मोठे नुकसान करू शकते

वास्तविक, बँका तुमचा EMI वाढवत नाहीत, उलट तुमचा कार्यकाळ वाढवतात. त्यानंतर तुम्हाला बराच काळ ईएमआय भरावा लागेल.म्हणजे तुमच्या कर्जाची रक्कम तशीच राहते परंतु आता तुम्हाला पूर्वीपेक्षा जास्त कालावधीसाठी व्याज भरावे लागेल. अशा प्रकारे तुमचे नुकसान वाढते. साधारणपणे लोक 20 वर्षांच्या कालावधीसाठी गृहकर्ज घेतात.

 

परंतु ईएमआय कमी ठेवण्यासाठी लोक ते 30 किंवा 40 वर्षांच्या कार्यकाळात बदलतात. अशा स्थितीत, जर तुम्ही 40 वर्षांसाठी गृहकर्ज घेतले, तर साधारण 7 टक्के व्याजदराने, त्याची EMI सुमारे 600 रुपये प्रति लाख इतकी येते.जर तुम्ही हे कर्ज 30 वर्षांनंतर रूपांतरित केले तर EMI खर्च किरकोळ वाढून 665 रुपये प्रति लाख होईल, परंतु तुमचा कार्यकाळ 10 वर्षांनी कमी होईल.

 

■ RBI चा ताजा नियम काय सांगतो?

लोकांच्या समस्या लक्षात घेऊन RBI ने 18 ऑगस्ट 2023 पासून याशी संबंधित नियम बदलला आहे. हा नवीन नियम तुम्हाला 50 लाख रुपयांच्या कर्जावरील व्याजात 33 लाख रुपयांपर्यंत वाचवू शकतो.

खरं तर, RBI ने बँकांना EMI वाढू नये म्हणून कर्जाचा कालावधी वाढवण्याचा निर्णय स्वतः घेऊ नये अशी मार्गदर्शक तत्त्वे दिली आहेत. त्याऐवजी, ग्राहकांना दोन्ही पर्याय द्या, ज्यामध्ये ते इच्छित असल्यास ईएमआय वाढवू शकतात.

बँकांना त्यांच्या ग्राहकांना व्याजात वाढ झाल्यामुळे संभाव्य EMI वाढ किंवा कार्यकाळात होणार्‍या परिणामांबद्दल माहिती द्यावी लागेल. एवढेच नाही तर बँकांनी त्यांच्या ग्राहकांना निश्चित व्याजदराने कर्ज हस्तांतरित करण्याचा पर्यायही दिला पाहिजे. त्याच वेळी, व्याजदर फ्लोटिंग ते निश्चित मध्ये रूपांतरित करण्यासाठी शुल्क त्यांना आगाऊ कळवावे लागेल.

 

■ 50 लाखांच्या कर्जावर 33 लाख रुपयांची बचत होईल:

आता आपण 50 लाख रुपयांच्या कर्जावर व्याज कसे भरता ते 33 लाख रुपयांची बचत कशी होईल याची गणना करूया. गृहकर्जाची मूळ रक्कम 50 लाख रुपये ठेवली जाते आणि व्याज दर 7 टक्के निश्चित केला जातो.

 

जर तुम्ही हे कर्ज 20 वर्षांसाठी घेतले तर 50 लाख रुपयांच्या कर्जाचा मासिक EMI 38,765 रुपये असेल. या EMI नुसार तुमचे व्याज ४३.०४ लाख रुपये असेल.

 

जर तुम्ही हे कर्ज 20 वर्षांसाठी घेतले तर 50 लाख रुपयांच्या कर्जाचा मासिक EMI 38,765 रुपये असेल. या EMI नुसार तुमचे व्याज ४३.०४ लाख रुपये असेल.

 

आता आपण असे गृहीत धरू की आपण 3 वर्षांसाठी ईएमआय भरला आहे. म्हणजे आता तुमच्या कर्जाला 17 वर्षे शिल्लक आहेत. या परिस्थितीत, तुम्ही 3 वर्षांच्या आत सुमारे 10.12 लाख रुपये व्याज भरले आहेत, तर तुमच्या कर्जाची रक्कम 46.16 लाख रुपये शिल्लक आहे.

 

आता समजा 3 वर्षांनंतर कर्जाचा व्याजदर 9.25 टक्क्यांपर्यंत वाढला तर कर्जाचा कालावधी वाढण्याऐवजी तुम्ही तुमचा EMI वाढवाल. या स्थितीत तुमचा 17 वर्षांचा ईएमआय 44,978 रुपये असेल. म्हणजेच आता तुम्हाला 17 वर्षात 45.58 लाख रुपये व्याज द्यावे लागेल.

 

अशाप्रकारे, 3 वर्षे आणि 17 वर्षे एकत्र केल्यास, तुम्ही 20 वर्षांत एकूण 55.7 लाख रुपये व्याज द्याल. आता, तुम्ही EMI ऐवजी तुमच्या कर्जाची मुदत वाढवली तर काय होईल?

 

जर कर्जाचा ईएमआय वाढला नाही तर, वाढीव व्याजासह तुमचा कर्जाचा कालावधी 321 महिने म्हणजेच 26 वर्षांपेक्षा जास्त असेल. आता 3 वर्षांचे व्याज भरल्यानंतर तुम्हाला कर्जावर एकूण 78.4 लाख रुपये व्याज द्यावे लागेल.

 

जेव्हा तुम्ही EMI वाढवत नाही आणि कर्जाचा कालावधी वाढवला नाही, तेव्हा तुम्हाला 50 लाख रुपयांच्या कर्जावर एकूण 88.52 लाख रुपये व्याज द्यावे लागेल, जे 55.7 लाख रुपयांच्या व्याजापेक्षा 33 लाख रुपये जास्त आहे. EMI. त्याची किंमत रु. पेक्षा जास्त आहे.

 

 

Leave a Comment