8th Pay Commission | 8 वा वेतन आयोग कधी लागू होणार ? केंद्र सरकारने कर्मचाऱ्यांसाठी नवीन अपडेट जारी केली !

 

सध्या कर्मचाऱ्यांना 7 व्या वेतन आयोगांतर्गत पगार मिळत आहे, मात्र आता 8 व्या वेतन आयोगाबाबत मोठा अपडेट आला आहे. 8 वा वेतन आयोग कधी येणार हे सरकारने शेवटी सांगितले आहे.

 

सरकार लवकरच 8 वा वेतन आयोग लागू करू शकते, अशी चर्चा अनेक दिवसांपासून सुरू आहे. पण, आता सरकारने 8 व्या वेतन आयोगाबाबत माहिती दिली आहे. अर्थ राज्यमंत्री पंकज चौधरी यांनी नुकतेच राज्यसभेत आठव्या वेतन आयोगाबाबत काय चालले आहे ते सांगितले

 

■ 8 वा वेतन आयोग आणण्याचा विचार नाही

अर्थ राज्यमंत्री पंकज चौधरी यांनी राज्यसभेत 8 व्या वेतन आयोगाबाबतची परिस्थिती स्पष्ट करताना सांगितले की, सध्या कोणतीही योजना नाही. पण, वेतन आयोग 10 वर्षातून एकदाच तयार होतो.त्यामुळे 10 वर्षापूर्वी अशी चर्चा होणे कोणत्याही प्रकारे योग्य नाही.

 

पण, सध्या कोणत्याही प्रकारचा विचार करण्याची योजना नाही.केंद्र सरकारकडून कामगिरीवर आधारित प्रणाली आणण्याची योजना आखली जात आहे. पण, तो कधी येईल किंवा त्यात काय होईल, हे अद्याप सांगता येणार नाही.

 

■ नवीन फॉर्म्युला बनवण्याचा विचार

7व्या वेतन आयोगाच्या शिफारशी 2016 मध्ये लागू करण्यात आल्या होत्या. आता त्या घटनेला 7 वर्षे पूर्ण झाली आहेत. सूत्रांवर विश्वास ठेवायचा झाल्यास, केंद्रीय कर्मचार्‍यांचे पगार ठरवण्यासाठी 8 वा वेतन आयोग स्थापन करण्याचा विचार नाही. पण, एक नवीन फॉर्म्युला तयार केला जात आहे, ज्याद्वारे केंद्रीय कर्मचाऱ्यांचे दरवर्षी पगार ठरवले जातील.

 

■संपूर्ण वर्षाची वाढ ही रेटिंगवर आधारित असेल

सूत्रांवर विश्वास ठेवला तर, केंद्र सरकारचे कर्मचारी आणि निवृत्तीवेतनधारकांचे वेतन, भत्ते आणि निवृत्तीवेतन सुधारण्यासाठी सरकार 8 व्या वेतन आयोगापासून काही वेगळे करण्याचा विचार करत आहे.

 

केंद्रीय कर्मचारी आणि पेन्शनधारकांचे पगार, भत्ते आणि पेन्शन यांचा आढावा घेण्यासाठी वेतन आयोग स्थापन करण्याची गरज नसावी. सूत्रांवर विश्वास ठेवला तर, केंद्रीय कर्मचार्‍यांच्या कामगिरीवर त्यांची वेतनवाढ किती आणि केव्हा असावी हे ठरेल. त्यासाठी त्याला वर्षभरासाठी मानांकन दिले जाणार आहे. त्याच्या पगाराची टक्केवारी रेटिंगच्या आधारे ठरवली जाईल.

 

■नवीन सूत्र काय असू शकते?

केंद्रीय कर्मचार्‍यांच्या पगारवाढीबाबत ज्या नवीन फॉर्म्युल्याची चर्चा आहे, ते आयक्रोयड फॉर्म्युला आहे. या सूत्राने कर्मचाऱ्यांचे वेतन महागाई, राहणीमानाचा खर्च आणि कर्मचाऱ्यांच्या कामगिरीशी जोडले जाईल.

 

या सर्व गोष्टींचे मूल्यांकन केल्यानंतरच पगार वाढेल. याचा फायदा सर्व श्रेणीतील कर्मचाऱ्यांना होणार आहे. मात्र, सध्या ही केवळ सूचना आहे, त्यावर विचार केला जात आहे, अद्याप कोणताही फॉर्म्युला ठरलेला नाही. याशिवाय आणखी दोन-तीन कामे झाली आहेत.

 

 

 

Leave a Comment