Property Will Rules | इच्छेशिवाय मालमत्तेत हिस्सा कसा मिळवायचा, मालमत्ता हस्तांतरणाचे नियम जाणून घ्या

 

इच्छेनुसार मालमत्तेचे हस्तांतरण-

मृत्युपत्रात सामान्यतः लाभार्थी किंवा कायदेशीर वारस स्पष्टपणे नमूद केले जाते, जे मृत व्यक्तीच्या मालमत्तेचा आणि इतर मालमत्तेचा वारसा घेतील. नेहा गुप्ता, मुख्य सहयोगी, लॉ फर्म एथेना लीगल, म्हणते की कायदेशीर वारसाच्या नावावर मालमत्ता हस्तांतरित करण्याची पहिली पायरी म्हणजे एकतर इच्छापत्र तपासणे किंवा प्रशासनाचे पत्र (LOA) मिळवणे.

 

इच्छापत्र ही प्रोबेट कोर्टाने प्रमाणित केलेली प्रत आहे. मृत्युपत्राचा निष्पादक किंवा प्रशासक इच्छापत्राच्या प्रोबेटसाठी अर्ज करतो. न्यायालयात इच्छापत्राची वैधता आणि सत्यता निश्चित करण्यासाठी हे केले जाते.

 

इच्छापत्रात इच्छा प्रशासकाचा उल्लेख नसल्यास किंवा प्रोबेट अनिवार्य नसल्यास, इच्छापत्राच्या लाभार्थ्यांना LOA साठी अर्ज करावा लागेल. जर एखाद्या व्यक्तीचा मृत्यू झाला, म्हणजे लिखित इच्छेशिवाय, तरीही LOA (ऑफर आणि स्वीकृती पत्र) आवश्यक असण्याची शक्यता आहे. प्रोबेट किंवा LOA आवश्यक आहे की नाही हे मालमत्ता कुठे आहे यावर अवलंबून असेल.

 

ही प्रक्रिया पूर्ण झाल्यानंतर, कायदेशीर वारसाच्या नावावर मालमत्ता हस्तांतरित करण्यासाठी लाभार्थीला संबंधित कागदपत्रांसह संबंधित उपनिबंधक कार्यालयात जावे लागेल. कायदेशीर वारसाकडे मालकी हस्तांतरित करण्यासाठी (इच्छापत्रानुसार) अर्ज, मृत्युपत्राची प्रत, मूळ मालमत्तेची कागदपत्रे, मालमत्ता मालकाचे मृत्यू प्रमाणपत्र, कायदेशीर वारसाचा ओळखपत्र आणि पत्ता पुरावा आणि मृत.

 

इच्छेच्या अनुपस्थितीत मालमत्तेचे हस्तांतरण-

जर एखाद्या व्यक्तीचा मृत्यू मृत्यूपत्र न लिहिता झाला असेल, तर त्या व्यक्तीची मालमत्ता मृत व्यक्तीला लागू असलेल्या उत्तराधिकार कायद्यानुसार वर्ग-1 च्या वारसांमध्ये वाटली जाईल. सहसा प्रथम श्रेणीचे वारस पती / पत्नी आणि मुले असतात. हिंदू उत्तराधिकार कायदा 1956 च्या बाबतीत, इच्छापत्र नसल्यास, मृत हिंदू व्यक्तीची आई देखील प्रथम श्रेणी वारस असेल.

 

 PF खातेधारकांना या दिवशी मिळणार व्याजाचे पैसे,घरी बसून चेक करा !

 

 

 

Leave a Comment