Old Pension Scheme News | महत्वाची बातमी शासकीय कर्मचार्‍यांना जुन्या पेन्शन ऐवजी मिळणार हे 3 पर्याय ?

 

 

Old Pension Scheme News : जुन्या पेन्शन योजनेबाबत देशभरातील कर्मचारी दीर्घकाळापासून अनेक मागण्या करत आहेत. जुन्या पेन्शन योजनेबाबत विविध विभागातील सरकारी कर्मचारी सरकारकडे आपल्या मागण्या मांडत आहेत. अशा स्थितीत लोकसभा निवडणुकीपूर्वी सरकार जुन्या पेन्शन योजनेबाबत लवकरच मोठा निर्णय घेईल.

 

अशी अपेक्षा होती. आता सरकारी कर्मचाऱ्यांना जुन्या पेन्शन योजनेच्या जागी तीन पर्याय दिले जातील, अशी शक्यता वर्तवली जात आहे. ज्यामध्ये जुनी पेन्शन योजना, NPS मधील किमान पेन्शन आणि सर्वांना किमान पेन्शनची हमी यासारख्या शेवटच्या पगाराच्या अर्ध्या रकमेचा समावेश आहे.

 

हे पण वाचा : बँकेच्या बचत खात्यात किती पैसे ठेवावेत,जर ही मर्यादा ओलांडली तर होते कायदेशीर कारवाई !

 

■ पहिला उपाय:-जुन्या पेन्शनप्रमाणे शेवटच्या पगाराच्या निम्मी रक्कम.

पहिला उपाय म्हणजे जुन्या पेन्शनप्रमाणे शेवटच्या पगाराच्या अर्ध्या रकमेपर्यंत पेन्शन मिळावी, मात्र त्यासाठी कर्मचार्‍यांकडून योगदान घेतले पाहिजे. अशी योजना आंध्र प्रदेशात चालवली जात आहे. या मुद्द्यावर सरकार आणि पेन्शन फंड रेग्युलेटरी अँड डेव्हलपमेंट अथॉरिटी (PFRDA) यांच्यात चर्चा झाली आहे.

 

■ दुसरा उपाय:- NPS मध्ये देखील किमान पेन्शन निश्चित केले पाहिजे.

दुसरा उपाय म्हणजे सध्याच्या NPS मध्येच किमान पेन्शन निश्चित करणे. NPS बाबत तक्रार अशी आहे की कर्मचार्‍यांचे योगदान निश्चित आहे, परंतु परतावा निश्चित केला जात नाही. याबाबतचे काम जवळपास पूर्ण झाले आहे. मात्र बोर्डाची मान्यता प्रलंबित आहे. तथापि, किमान परतावा 4 ते 5 टक्के असू शकतो, असे संकेत आहेत. जे खूप कमी मानले जाईल.

 

हमीभावामुळे खर्च वाढेल.बरं मार्केटजर चांगला परतावा दिला गेला तर किमान परताव्यापेक्षा 2-3 टक्के जास्त. तुम्हाला जास्त पेन्शन मिळू शकते. विद्यमान व्यतिरिक्त कर्मचाऱ्यांसाठी NPS मध्ये मॅच्युरिटी रकमेच्या 60% च्या हातात जातो. हे पैसे पेन्शनमध्येही गुंतवले तर तो गेला तर पेन्शनची रक्कम वाढेल.

 

■ तिसरा उपाय : म्हणजे सर्वांना किमान पेन्शनची हमी देणे.

तिसरा उपाय म्हणजे अटल पेन्शन योजनेप्रमाणेप्रत्येकाला किमान पेन्शनची हमी देणे. PFRDA सध्या ही योजना चालवत आहे, ज्यामध्ये योगदानानुसार 1000 रुपये ते 5000 रुपये पेन्शन निश्चित केले जाते. PFRDA अटल पेन्शन योजनेची व्याप्ती सर्वांपर्यंत वाढवण्यास आणि रु 5000 ची मर्यादा काढून टाकण्यास तयार असू शकते. परंतु, हमीमध्ये कोणतीही आर्थिक कमतरता असल्यास, सहाय्य देण्याची जबाबदारी सरकार घेईल.

 

हे पण वाचा : Jio Phone 3 वर एक दिवसाचा विशेष सेल, फक्त Rs 599 मध्ये उपलब्ध, येथून लगेच ऑर्डर करा !

 

 

 

 

Leave a Comment