आता वीज बिल येणार नाही, सरकार देत आहे 2 किलोवॅट ते 5 किलोवॅटचे सोलर पॅनल,घरातील सर्व गोष्टी आरामात चालतील !

 

 

New Rooftop Solar Scheme : सोलर रूफटॉप योजनेंतर्गत, सौर पॅनेल बसविण्यावर 40% पर्यंत अनुदान दिले जाते.3 किलोवॅटपर्यंतचे सोलर रूफटॉप पॅनल बसवल्यास केंद्र सरकार 40 टक्क्यांपर्यंत सबसिडी देईल. तुम्ही 10 किलोवॅटपर्यंतचे सोलर पॅनल लावल्यास तुम्हाला 20 टक्के सबसिडी मिळेल.त्याबद्दल सविस्तर माहिती द्या.

 

उन्हाळ्यात एसी किंवा कुलर किंवा थंडीमध्ये गीझर चालू असल्यामुळे बहुतेकांना वीज बिलाचा त्रास होतो. या विद्युत उपकरणांव्यतिरिक्त, आम्ही दररोज अनेक इलेक्ट्रॉनिक उपकरणांचा वापर करतो ज्यामुळे आमच्या वीज मीटरचा वेग वाढतो आणि अशा परिस्थितीत, जर तुम्हालाही जास्त वीज बिलामुळे त्रास होत असेल तर, केंद्र सरकारद्वारे चालवल्या जाणार्‍या संस्थेशी त्वरित संपर्क साधा. तुम्ही अशा योजनेचा लाभ घेऊ शकता, ज्याद्वारे तुम्हाला सुमारे 25 वर्षे मोफत वीज मिळू शकते.

 

खरे तर हरित ऊर्जेला चालना देण्यासाठी तुम्ही तुमच्या घराच्या छतावर सोलर पॅनल लावले तर केंद्र सरकार तुम्हाला सबसिडी देत ​​आहे. केंद्र सरकारच्या सोलर रूफटॉप योजनेंतर्गत 40 टक्क्यांपर्यंत सबसिडी दिली जात आहे. एका अंदाजानुसार 1 किलोवॅट सोलर पॅनल बसवण्यासाठी अंदाजे 60 ते 65 हजार रुपये खर्च येतो. सौर पॅनेल व्यतिरिक्त, इतर काही वस्तू खरेदी करण्यासाठी काही अतिरिक्त खर्च करावे लागतील, जसे की वायरिंग, स्विचिंगसाठी एमसीबी इ.

 

■ सौर रूफटॉप योजनेचा लाभ घ्या

देशात सौरऊर्जेला चालना देण्यासाठी नवीन आणि नवीकरणीय ऊर्जा मंत्रालयाकडून सौर रूफटॉप योजना चालवली जात आहे. डिस्कॉममध्ये समाविष्ट असलेल्या कोणत्याही विक्रेत्याकडून कोणीही त्यांच्या घराच्या छतावर सौर पॅनेल लावू शकतो. यानंतर सबसिडीसाठी अर्ज करता येईल. या योजनेंतर्गत, जर तुम्ही डिस्कॉममध्ये सामील असलेल्या विक्रेत्याकडून सौर पॅनेल स्थापित केले तर ते 5 वर्षांसाठी रूफटॉप सोलरच्या देखभालीसाठी देखील जबाबदार असतील.

 

■ सोलर रूफटॉप योजनेसाठी अर्ज करा

https://solarrooftop.gov.in/ या वेबसाइटवर क्लिक करा.

Apply for Solar Rooftop वर जा

आणखी एक नवीन पृष्ठ उघडेल, येथे राज्यानुसार लिंक निवडा.

यानंतर एक फॉर्म उघडेल ज्यामध्ये सर्व तपशील भरा.

अनुदानाची रक्कम लाभार्थ्यांच्या खात्यात Discom द्वारे सौर पॅनेल बसवल्यानंतर 30 दिवसांच्या आत जमा केली जाते.

 

■ आपल्या घराच्या छतावर वीज स्वतः बनवा

तुम्ही सबसिडीचा फायदा घेऊन घरपोच सोलर पॅनल बसवल्यास तुमच्या गरजेनुसार सहज वीज निर्मिती करता येईल. यासाठी तुम्हाला केंद्र सरकारकडून चांगली सबसिडीही मिळेल.

 

■ घरासाठी किती सोलर पॅनल्सची गरज आहे

जर तुम्हाला सौर पॅनेलद्वारे घराच्या गरजा भागवण्यासाठी वीज निर्माण करायची असेल, तर सर्वप्रथम तुम्हाला घरात चालणाऱ्या विद्युत उपकरणांची यादी तयार करावी लागेल. साधारणत: एक मध्यमवर्गीय कुटुंब 2-3 पंखे, 1 फ्रीज, 6-8 एलईडी दिवे, 1 पाण्याची मोटर आणि टीव्ही, कुलर, प्रेस अशी उपकरणे चालवतात. अशा परिस्थितीत तुम्हाला दररोज 6 ते 8 युनिट वीज लागेल. तुम्ही तुमच्या घराच्या छतावर 2 किलोवॅटचे सोलर पॅनेल लावू शकता आणि दररोज 6 ते 8 युनिट्स तयार करू शकता.

 

■ घराच्या छतावर कोणते सोलर पॅनल लावायचे

सध्या बाजारात विविध तंत्रज्ञानासह सोलर पॅनल्स उपलब्ध आहेत. तज्ञांच्या मते, Mono PERC Bifacial Solar Panel हे सध्या नवीन तंत्रज्ञान असलेले सौर पॅनेल आहे, ते समोरच्या आणि मागच्या दोन्ही बाजूंनी ऊर्जा निर्माण करते आणि कुटुंबाच्या दैनंदिन गरजा पूर्ण करण्यास सक्षम आहे.

 

■सोलर रुफटॉप योजनेला ४० टक्के अनुदान मिळते

सोलर रूफटॉप योजनेंतर्गत, सौर पॅनेल बसविण्यावर 40% पर्यंत अनुदान दिले जाते. 3 किलोवॅटपर्यंतचे सोलर रूफटॉप पॅनल बसवल्यास केंद्र सरकार 40 टक्क्यांपर्यंत सबसिडी देईल. जर तुम्ही 10 किलोवॅटपर्यंतचे सोलर पॅनल लावले तर तुम्हाला 20 टक्के सबसिडी मिळेल.

 

■ सोलर पॅनल बसवण्यासाठी किती खर्च येतो?

हे तुम्ही उदाहरणाद्वारे समजू शकता. जर तुम्ही छतावर 2 किलोवॅटचा सोलर पॅनल लावत असाल तर त्याची किंमत सुमारे 1.20 लाख रुपये असेल. 40 टक्के अनुदान मिळाल्यास खर्च 72 हजार रुपयांपर्यंत कमी होईल. केंद्र सरकारकडून तुम्हाला 48,000 रुपयांची सबसिडी मिळेल. सोलर पॅनेल सुमारे 25 वर्षे सेवा देतात. तुम्ही एकदा सोलर पॅनल लावले तर तुम्हाला सुमारे २५ वर्षे वीज बिल भरण्याची चिंता करावी लागणार नाही.

 

हे पण वाचा :बँकेच्या बचत खात्यात किती पैसे ठेवावेत,जर ही मर्यादा ओलांडली तर होते कायदेशीर कारवाई !

 

 

 

 

 

Leave a Comment