Old Pension Scheme News | जुन्या पेन्शनबाबत आरबीआयने केली मोठी घोषणा,जाणून घ्या आता राज्य सरकारे काय करणार ?

 

 

Old Pension Scheme News | देशातील विविध राज्यांनी जुनी पेन्शन योजना लागू करणे हे प्रतिगामी किंवा मागासलेले पाऊल आहे. यामुळे राज्यांची आर्थिक स्थिजुनी पेन्शन योजना (OPS News) संदर्भात देशभरात अनेक प्रकारच्या चर्चा सुरू आहेत. आता जुन्या पेन्शन योजनेसंदर्भात रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाकडून महत्त्वाची बातमी समोर येत आहे.

 

देशातील विविध राज्यांनी जुनी पेन्शन योजना लागू करणे हे प्रतिगामी किंवा मागासलेले पाऊल आहे. यामुळे राज्यांची आर्थिक स्थिती मध्यम ते दीर्घकाळात ‘अस्थिर’ होऊ शकते. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाच्या अधिकाऱ्यांनी एका लेखात ही माहिती दिली आहे.ती मध्यम ते दीर्घकाळात ‘अस्थिर’ होऊ शकते.

 

■ आर्थिक बोजा वाढेल

रचित सोलंकी, सोमनाथ शर्मा, आरके सिन्हा, एसआर बेहरा आणि अत्री मुखर्जी यांच्या लेखात असे म्हटले आहे की जुन्या पेन्शन योजनेच्या (OPS) बाबतीत एकूण आर्थिक भार नवीन पेन्शन योजनेच्या (NPS) 4.5 पट असू शकतो.

 

■ नवीन पेन्शन योजना लागू करण्यात आली

नवीन पेन्शन योजना एक दशकापूर्वी पेन्शन सुधारणांचा भाग म्हणून लागू करण्यात आली होती. शोधनिबंधात व्यक्त केलेली मते आरबीआयची नाहीत.

 

■ अनेक राज्यांमध्ये OPS लागू करण्यात आली आहे

लेखात म्हटले आहे की अलीकडेच राजस्थान, छत्तीसगड, झारखंड, पंजाब आणि हिमाचल प्रदेशने NPS वरून OPS वर जाण्याची घोषणा केली आहे.लेखात असे म्हटले आहे की OPS ने फायदे (DB) परिभाषित केले आहेत तर NPS ने योगदान (DC) परिभाषित केले आहे, ते जोडले आहे की OPS मध्ये अल्प-मुदतीचे आकर्षण आहे, तर त्यात मध्यम ते दीर्घकालीन आव्हाने देखील आहेत.

 

राज्यांच्या पेन्शन खर्चात अल्पकालीन कपात केल्याने OPS पुनर्स्थापित करण्याचा निर्णय घेतला जाऊ शकतो. या कपातीची भरपाई भविष्यात दीर्घकाळात निधी नसलेल्या पेन्शन दायित्वांमध्ये मोठ्या प्रमाणात वाढ होईल.

 

■ OPS वर परतीचे मोठे पाऊल

लेखात चेतावणी देण्यात आली आहे की राज्यांचे OPS कडे परत जाणे हे एक मोठे पाऊल असेल आणि मध्यम ते दीर्घ मुदतीत त्यांचे वित्तीय दबाव ‘अनटुस्टेनेबल लेव्हल’ पर्यंत वाढू शकते.

 

हे पण वाचा :केंद्रीय कर्मचाऱ्यांना महागाई भत्ता 3 लाख 14 हजार 088 रुपये मिळणार,नविन अपडेट आले समोर  ?

 

■ OPS मध्ये जाणाऱ्या राज्यांना याचा लाभ मिळत आहे

त्यात म्हटले आहे की OPS मध्ये परत जाणाऱ्या राज्यांना तात्काळ फायदा हा आहे की त्यांना सध्याच्या कर्मचाऱ्यांच्या NPS योगदानावर खर्च करावा लागणार नाही, परंतु भविष्यात निधी नसलेल्या OPS मुळे त्यांच्या आर्थिक स्थितीवर ‘तीव्र दबाव’ येण्याची शक्यता आहे.

 

■ OPS मध्ये परतणे योग्य नाही

OPS मध्ये परत येऊन 2040 पर्यंत वार्षिक निवृत्ती वेतन खर्चामध्ये राज्ये सकल देशांतर्गत उत्पादनाच्या (GDP) फक्त 0.1 टक्के बचत करतील, परंतु त्यानंतर त्यांना वार्षिक GDP च्या 0.5 टक्क्यांच्या बरोबरीने पेन्शनवर अधिक खर्च करावा लागेल.

 

■ तुम्ही कोणत्या परिस्थितींचा सामना करत आहात?

हे नमूद करते की भूतकाळातील DB योजनांसह अनेक विकसित अर्थव्यवस्थांना त्यांच्या नागरिकांच्या वाढत्या आयुर्मानामुळे वाढत्या सार्वजनिक खर्चाचा सामना करावा लागला आहे.

 

आणि बदलती लोकसंख्याशास्त्रीय परिस्थिती आणि वाढत्या वित्तीय खर्चामुळे जगभरातील अनेक अर्थव्यवस्थांना त्यांच्या पेन्शन योजनांचे पुनर्विलोकन करण्यास भाग पाडले आहे.लेखात म्हटले आहे की राज्यांद्वारे OPS मध्ये कोणतेही परत येणे आर्थिकदृष्ट्या टिकाऊ नाही. तथापि, यामुळे त्यांच्या पेन्शन खर्चात त्वरित घट होऊ शकते.

 

हे पण वाचा : 200MP कॅमेरा आणि 8000mAh बॅटरी असलेला स्मार्टफोन अगदी स्वस्त दरात येतो, जाणून घ्या किंमत ?

 

 

Leave a Comment