DA Hike News | दिवाळीपूर्वी या कर्मचाऱ्यांवर पैशांचा वर्षाव डीएमध्ये इतकी वाढ ? इतका पगार वाढणार

 

 

DA Hike News : सरकारने यावर्षी दिवाळीपूर्वी कर्मचाऱ्यांना DA वाढवण्याची घोषणा केली असून यावेळी DA एवढा वाढेल की कर्मचाऱ्यांना लाखोंचा फायदा होईल.

 

केंद्रीय कर्मचाऱ्यांची दिवाळी यावेळी आणखीनच उजळू शकते. वास्तविक, सणापूर्वीच महागाई भत्त्यात (डीए वाढ) वाढ करून मोदी सरकार कर्मचाऱ्यांना मोठी भेट देऊ शकते, अशी अपेक्षा आहे. सध्या केंद्रीय कर्मचाऱ्यांना ४२ टक्के दराने डीए मिळतो आणि त्यात ३ टक्के वाढ जाहीर केली जाऊ शकते. असे झाल्यास डीए ४५ टक्के होईल आणि कर्मचाऱ्यांच्या पगारात मोठी वाढ होईल.

 

■ पुनरावृत्ती वर्षातून दोनदा होते 

केंद्र सरकार कर्मचाऱ्यांना दिल्या जाणाऱ्या महागाई भत्त्यात वर्षातून दोनदा सुधारणा करते. या वर्षातील पहिली दुरुस्ती म्हणजेच DA वाढ 24 मार्च 2023 रोजी करण्यात आली आणि वाढीव महागाई भत्त्याचा लाभ कर्मचारी आणि पेन्शनधारकांसाठी 1 जानेवारी 2023 पासून प्रभावी आहे. याअंतर्गत केंद्रीय कर्मचाऱ्यांना देण्यात येणारा डीए ३८ वरून ४२ टक्के करण्यात आला आहे.

 

यावेळीही कर्मचारी चार टक्के वाढ करण्याची मागणी करत आहेत, मात्र मीडिया रिपोर्ट्सवर विश्वास ठेवला तर सरकार त्यात तीन टक्क्यांपर्यंत वाढ करेल अशी अपेक्षा आहे. डीएमध्ये ही तीन टक्के वाढ केल्यास 1 जुलै 2023 पासून कर्मचाऱ्यांना हा लाभ मिळेल.

 

■ या आधारे डीए वाढ करण्याचा निर्णय घेतला आहे.

महागाईचा दर लक्षात घेऊन सरकार कर्मचाऱ्यांच्या डीएमध्ये वाढ करण्याचा निर्णय घेते. महागाई जितकी जास्त असेल तितकी कर्मचार्‍यांच्या डीएमध्ये वाढ होण्याची अपेक्षा आहे. सामान्यत: केंद्रीय कर्मचाऱ्यांच्या महागाई भत्त्यात दरवर्षी १ जानेवारी आणि १ जुलै रोजी सुधारणा केली जाते. जर आपण DA वाढीच्या मानकांबद्दल बोललो तर ते CPI-IW डेटाच्या आधारे ठरवले जाते.

 

जुलै 2023 मध्ये, CPI-IW 3.3 अंकांनी वाढून 139.7 वर पोहोचला होता. वर्षभरापूर्वीच्या याच कालावधीशी तुलना केल्यास ती सुमारे ०.९५ टक्के अधिक आहे. यापूर्वी जून महिन्यात ते 136.4 आणि मे महिन्यात 134.7 होते.

 

एक कोटीहून अधिक कर्मचारी-पेन्शनधारकांना दिवाळीपूर्वी डीए वाढ मिळेल या आशेवर केंद्र सरकारकडून कोणतीही अधिकृत टिप्पणी किंवा घोषणा करण्यात आलेली नाही . विविध अहवालातील कर्मचाऱ्यांच्या मागण्या लक्षात घेऊन हा अंदाज व्यक्त केला जात आहे.

 

मात्र, सरकारने महागाई दराच्या आधारे कर्मचाऱ्यांच्या हिताचा निर्णय घेतल्यास देशातील सुमारे एक कोटी कर्मचारी आणि पेन्शनधारकांना त्याचा फायदा होणार आहे. यामध्ये ४७.५८ लाख केंद्रीय कर्मचारी आणि ६९.७६ लाख पेन्शनधारकांचा समावेश आहे.

 

कर्मचार्‍यांना 3 टक्के डीए वाढीची भेट मिळू शकते आणि महागाई भत्ता 45 टक्क्यांपर्यंत वाढण्याची शक्यता असल्याने आता पगारात अशी वाढ होणार आहे . यानुसार पगारवाढीचा हिशोब बघितला तर, जर एखाद्या कर्मचाऱ्याचा मूळ वेतन 18,000 रुपये असेल आणि त्याला सध्या 42 टक्के दराने महागाई भत्ता मिळत असेल, तर तो 7,560 रुपये होतो.

 

जर ते 45 टक्के वाढले तर रक्कम 8,100 रुपये होईल. म्हणजेच कर्मचाऱ्यांचा पगार थेट ५४० रुपयांनी वाढणार आहे. आता जर आपण कर्मचार्‍यांचे कमाल मूळ वेतन 56,900 रुपये बघितले, तर सध्या त्यावर 23,898 रुपये डीए आहे, तर तीन टक्के वाढीनंतर ते 25,605 रुपये होईल.

 

 

 

Leave a Comment