Income Tax Refund | या करदात्यांना परतावा मिळणार नाही,आयकर विभाग पाठवत आहे नोटीस !

 

 

Income Tax Refund : तुमचा इन्कम टॅक्स रिफंड अजून आला नसेल तर एकदा तपासा की आयकर विभागाने तुम्हाला अशी नोटीस पाठवली आहे का? त्याबद्दल सविस्तर माहिती द्या. त्याबद्दल सविस्तर माहिती द्या.आयकर रिटर्न भरल्यानंतरही, अशा करदात्यांना आयकर परतावा मिळालेला नाही, ज्यांना आयकर विभागाने आयकर कायदा, 1961 च्या कलम 245 अंतर्गत कर नोटीस पाठवली आहे.

 

मार्केट अपडेट्स आणि नवीनतम व्यवसाय बातम्या आता थेट तुमच्या मोबाईलवर शेअर करा, क्लिक करा आणि ET हिंदी WhatsApp चॅनल फॉलो करा.आयकर परतावा रक्कम (पूर्ण किंवा आंशिक) त्यांना पाठवली जाणार नाही आणि विभाग मागील वर्षांच्या प्रलंबित दायित्वाशी जुळवून घेईल याची माहिती देण्यासाठी ज्या व्यक्तींनी पूर्वीचा कर भरला नाही त्यांना ही कर सूचना पाठवली जाते. करणार.

 

प्राप्तिकर विभागाने गेल्या आठवड्यात आपल्या अधिकृत X खात्याद्वारे माहिती दिली होती की अशी काही प्रकरणे आहेत ज्यात करदात्यांना परतावा देणे बाकी आहे, जरी त्यांनी मागील कर भरला नाही. प्राप्तिकर कायदा, 1961 चे कलम 245(1) असे आदेश देते की करदात्याला त्याच्या आयकर परतावामधून विद्यमान कर देय समायोजित करण्यापूर्वी प्रतिनिधित्वाची संधी दिली जावी. त्यानुसार जुनी थकबाकी असलेल्या अशा करदात्यांची माहिती देण्यात येत असल्याचे विभागाने म्हटले आहे.

 

आम्ही तुम्हाला सांगतो की जर एखाद्या व्यक्तीला कलम 245 अंतर्गत नोटीस पाठवली गेली तर ही माहिती त्याला एसएमएस आणि नोंदणीकृत ईमेल आयडीद्वारे दिली जाते. अशा व्यक्ती त्यांच्या आयकर ई-फायलिंग खात्यावर त्यांच्या कर सूचना वाचू शकतात.प्राप्तिकर विभाग अशी नोटीस पाठवतो जेव्हा पूर्वीची कर देय रक्कम चालू परताव्यासह समायोजित केली जाते.

 

अधिक माहिती जाणून घेण्यासाठी येथे क्लिक करा

 

जर सध्याचा परतावा मागील कर देय रकमेपेक्षा जास्त असेल तर, उर्वरित परतावा जुन्या थकबाकी समायोजित केल्यानंतर करदात्याच्या बँक खात्यात पाठविला जातो. याच्या उलट घडल्यास, म्हणजे थकबाकीची रक्कम परताव्याच्या रकमेपेक्षा जास्त असेल, तर विभाग करदात्यावर अतिरिक्त कर दायित्व लादतो. भविष्यात कोणताही दंड टाळण्यासाठी, करदात्याने उर्वरित रक्कम खात्याने दिलेल्या तारखेपर्यंत जमा करावी.

 

■ दोन आयकर सूचना

एखादी व्यक्ती आयटीआर दाखल करतेवेळीच आयकर परतावा दावा करते. आयकर रिटर्नवर प्रक्रिया केल्यानंतर, आयकर विभागाने कलम 143 (1) अंतर्गत सूचना पाठवणे आवश्यक आहे. त्या नोटीसमध्ये तुमचा आयकर परतावा दावा स्वीकारला गेला आहे की नाही हे सांगितले जाते.

 

कर्नाटक सीए असोसिएशनचे अध्यक्ष आणि सीए सुजाता जी म्हणाले, “आयकर विभागाने एका व्यक्तीला दोन नोटीस पाठवल्या आहेत. पहिली नोटीस कलम 143(1) अंतर्गत पाठवली आहे, ज्यामध्ये कर परताव्याच्या रकमेचा तपशील आहे. दुसरी नोटीस आहे. कलम १४३(१) अंतर्गत पाठवलेल्या नोटिसमध्ये नमूद केलेला कर परतावा मागील कर दायित्वाच्या विरोधात समायोजित केला जात आहे. कर दायित्व आहे, असेही नमूद केले आहे.

 

हे पण वाचा : RBI ने या बँकेचा परवाना रद्द केल्याने या बँकेत खाते असलेल्यांना ५ लाख रुपये मिळणार !

 

 

Leave a Comment