Post Office NSC Scheme | पोस्ट ऑफिस च्या या योजनांमध्ये 100 रुपयांच्या गुंतवणुकीवर 5 वर्षानंतर मिळणार 21 लाख रुपये ?

 

आजकाल, पोस्ट ऑफिसद्वारे चालवल्या जाणार्‍या लघु बचत योजनेमध्ये ठेवीदारांना उच्च व्याजदराचा लाभ मिळत आहे. पोस्ट ऑफिसद्वारे चालवल्या जाणार्‍या या योजना आमच्या जमा केलेल्या पैशांवर सुरक्षिततेच्या हमीसह कर कपातीचा लाभ देतात.

 

जर तुम्ही पोस्ट ऑफिसच्या कोणत्याही स्कीममध्ये गुंतवणूक करण्याचा विचार करत असाल तर तुम्ही तुमचे पैसे फिक्स्ड डिपॉझिटमध्ये जमा करू शकता. पोस्ट ऑफिस नॅशनल सेव्हिंग सर्टिफिकेट स्कीमवर व्याज वाढवण्यात आले आहे. त्याचबरोबर अनेक बँकांनी त्यांच्या मुदत ठेवींवरील व्याजदरातही वाढ केली आहे.

 

■ येथे फिक्स्ड डिपॉझिटवर 7.70 टक्के व्याज मिळेल

सरकारने 2023 च्या एप्रिल-जून तिमाहीत पोस्ट ऑफिस नॅशनल सेव्हिंग सर्टिफिकेट स्कीमच्या व्याजदरात 70 आधार अंकांनी वाढ केली आहे. या योजनेत पूर्वी तुम्हाला ७ टक्के व्याज मिळायचे. पण व्याजदरात या वाढीनंतर आता पोस्ट ऑफिस योजनेत तुम्हाला ७.७० टक्के व्याज मिळणार आहे. व्याजदरातील ही वाढ 1 एप्रिल 2023 पासून लागू आहे !

 

■ पोस्ट ऑफिस नॅशनल सेव्हिंग सर्टिफिकेट स्कीमवर किती व्याजदर उपलब्ध आहेत आहे ते खाली पहा !

केंद्र सरकारने पोस्ट ऑफिस राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्र योजनेवर मिळणाऱ्या व्याजात वाढ केली आहे. सरकारने एप्रिल ते जून या तिमाहीत भरलेल्या व्याजात यावर्षी 70 बेसिस पॉइंट्सने वाढ केली आहे. या वाढीनंतर आता ठेवीदारांना या तिमाहीत ७.७ टक्के व्याजाचा लाभ दिला जात आहे. दुसरीकडे, जर आपण टॅक्स सेव्हिंग फिक्स्ड डिपॉझिटवर दिल्या जाणार्‍या व्याजाबद्दल बोललो, तर अनेक बँका कर बचत एफडीवर सुमारे 7% व्याज दर देत आहेत. म्हणजेच पोस्ट ऑफिसची ही योजना बँक एफडीपेक्षा जास्त व्याज देत आहे.

 

■ पोस्ट ऑफिसच्या या खास योजनेचे हे आहेत फायदे

नॅशनल सेव्हिंग सर्टिफिकेट स्कीम (पोस्ट ऑफिस नॅशनल सेव्हिंग सर्टिफिकेट स्कीम) मध्ये तुम्ही तुमची गुंतवणूक किमान रु 1,000 ने सुरू करू शकता. या योजनेतही तुम्हाला ५ वर्षांसाठी गुंतवणूक करावी लागेल. याशिवाय, या मुदत ठेव योजनेंतर्गत, तुम्हाला प्राप्तिकराच्या कलम 80C अंतर्गत 1.5 लाख रुपयांपर्यंतची कर सूटही मिळते. लक्षात ठेवा, केवळ निवासी भारतीय नागरिकच या पोस्ट ऑफिस योजनेअंतर्गत त्यांचे जमा झालेले भांडवल गुंतवू शकतात.

 

हे पण वाचा : शासनाची नवीन विमा पॉलिसी फक्त 20 रुपयांमध्ये मिळणार दोन लाख रुपयाचा विमा,कसे ते जाणून घ्या ?

 

 

 

Leave a Comment