Salary New Rule | नोकरदारांसाठी १ सप्टेंबरपासून लागू होणार नवीन नियम, कर दरातही बदल होणार ?

 

हे पण वाचा :मध्य रेल्वे महाराष्ट्र येथे 2409 पदाकरिता भरती जाहिरात प्रकाशित ! ऑनलाईन अर्ज लगेच करा..

 

सीबीडीटीच्या अधिसूचनेनुसार, आता कार्यालयातून मिळालेल्या घराच्या बदल्यात पगारातील कर कपात कमी होईल. त्याचा थेट परिणाम तुमच्या पगारावर होणार आहे. कमी करामुळे हातात मिळणारा पगार जास्त असेल. हा नियम १ सप्टेंबरपासून लागू करण्यात आला आहे. म्हणजे पुढच्या महिन्याच्या पगारात अजून काही पैसे येतील.

 

■ कराचे नियम काय आहेत?

कंपनीने कर्मचार्‍यांना निवासी निवास व्यवस्था पुरविली असेल तेथे परक्विझिट नियम लागू होतो. कंपनी हे घर आपल्या कर्मचाऱ्यांना भाड्याशिवाय राहण्यासाठी देते. परंतु, हे आयकराच्या अनुज्ञेय नियमांनुसार केले जाते. यामध्ये भाडे दिले जात नसून कराचा काही भाग कर्मचार्‍यांच्या पगारातून कापला जातो. परक्विझिट व्हॅल्युएशनची मर्यादा फक्त या वजावटीसाठी निश्चित केली आहे. ते पगारात जोडले जाते आणि नंतर कर गणनामध्ये समाविष्ट केले जाते. शहरांच्या लोकसंख्येच्या आधारे ते ठरवले जाते.

 

■काय बदल झाले ते पहा ?

शहरे आणि लोकसंख्येचे वर्गीकरण आणि सीमा आता 2001 च्या जनगणनेऐवजी 2011 च्या जनगणनेवर आधारित आहेत. सुधारित लोकसंख्या मर्यादा 25 लाखांऐवजी 40 लाख आणि 10 लाखांऐवजी 15 लाख करण्यात आली आहे. सुधारित नियमांनुसार अनुलाभ दर आधीच्या पगाराच्या 15%, 10% आणि 7.5% वरून पगाराच्या 10%, 7.5% आणि 5% पर्यंत कमी केले आहेत.

 

■ केंद्र आणि राज्याचे कर्मचारीही सहभागी होणार आहेत

CBDT ने पूर्वीच्या तुलनेत परक्विझिट व्हॅल्युएशनची मर्यादा सुधारित आणि कमी केली आहे. याचाच अर्थ आता घराच्या बदल्यात कर्मचाऱ्यांच्या पगारात परक्विझिट व्हॅल्युएशन कमी होणार आहे. अधिसूचनेनुसार, यामध्ये केंद्र, राज्य आणि कोणत्याही कर्मचाऱ्याचा समावेश असेल ज्यांना कंपनीने राहण्यासाठी निवासी मालमत्ता दिली आहे आणि या मालमत्तेची मालकी कंपनीकडे आहे.

 

■ तुम्हाला फायदा कसा मिळेल?

तुम्हीही कंपनीने दिलेल्या घरात राहत असाल आणि भाडे देत नसाल तर हा नियम तुमच्यासाठी फायदेशीर ठरेल. परक्विझिट व्हॅल्युएशनची मर्यादा कमी केल्यामुळे, कर दायित्व आता कमी होईल. पगारातून पूर्वीपेक्षा कमी कर कापला जाईल आणि हातातील पगार जास्त असेल.

 

हे पण वाचा :आरोग्य विभागात 11,000 पदांची मेगा भरती ! 10 वी पास ते पदवीधरांसाठी नोकरीची सुवर्णसंधी.

 

 

 

Leave a Comment