Pan Card News | तुमचे पॅन कार्ड 10-20 वर्षे जुने असेल तर हे काम करावे लागणार ?

 

 

Pan Card News: आजच्या काळात पॅन कार्ड हे एक अत्यंत महत्त्वाचे दस्तऐवज आहे, परंतु तुमचे पॅन कार्ड 10 ते 20 वर्षे जुने झाले तर काय होईल, चला त्याबद्दल सविस्तर जाणून घेऊया.

 

पॅन कार्ड हे देशातील महत्त्वाचे दस्तऐवज म्हणून ओळखले जाते. तर आयकर रिटर्न भरण्यासाठी पॅन कार्ड आवश्यक आहे आणि पॅन कार्डशिवाय आयकर रिटर्न भरता येत नाही. याशिवाय मोठ्या आर्थिक व्यवहारांसाठीही पॅनकार्ड आवश्यक आहे. अशा वेळी तुमचे पॅन कार्ड जुने झाले तर एक महत्त्वाची गोष्ट लक्षात ठेवायला हवी.

 

■ पॅन कार्ड

वास्तविक, लोकांकडे अनेक वर्षांपासून पॅन कार्ड (पॅन कार्ड ऑनलाइन अपडेट करा) आहे. जर तुमच्याकडे पॅनकार्ड असल्यापासून 10, 20 किंवा 30 वर्षे झाली असतील, तर पॅन कार्ड थोडेसे अस्पष्ट होऊ शकते आणि त्यावरील स्वाक्षरी देखील अस्पष्ट होऊ शकतात जी स्पष्टपणे दिसत नाहीत.

अशा परिस्थितीत पॅनकार्डच्या प्रती दिल्या जात असतानाही लोकांना योग्य प्रिंट मिळू शकत नाही. अशा परिस्थितीत जुने पॅनकार्ड बदलून नवे पॅनकार्ड घेणे कायदेशीरदृष्ट्या आवश्यक आहे की अनिवार्य असा प्रश्न लोकांच्या मनात निर्माण होत आहे. आम्हाला त्याबद्दल माहिती द्या..

 

■ कायम खाते क्रमांक

जुन्या पॅनकार्डबाबत नियम काय सांगतात ते कर आणि कायदेतज्ज्ञांनी सांगितले. तज्ञांनी सांगितले की जुने पॅन कार्ड बदलणे अनिवार्य नाही कारण कायमस्वरूपी खाते क्रमांक (PAN) रद्द किंवा सरेंडर केल्याशिवाय करदात्याचे आयुष्यभर वैध राहते.

 

■ ओळखण्यासाठी देखील वापरले जाते

जुने आणि जीर्ण झालेले पॅन कार्ड (पॅन कार्ड ऑनलाइन अपडेट करा) बदलण्यासाठी विशेष ऑर्डर नाही. पॅन कार्ड हे प्रामुख्याने कर उद्देशांसाठी असले तरी ते ओळखीचा पुरावा म्हणून देखील वापरले जाते. अशा परिस्थितीत, कोणतीही गैरसोय टाळण्यासाठी, पॅन कार्डमध्ये लिहिलेली माहिती स्पष्ट असणे आवश्यक आहे, जेणेकरून तुमची ओळख पडताळता येईल.

 

■ तुम्ही नवीन प्रतीसाठी विनंती करू शकता

अशा परिस्थितीत, तुम्ही NSDL PAN पोर्टलवरून तुमच्या इलेक्ट्रॉनिक पॅन (ePAN) ची प्रत मिळवू शकता. त्याच पोर्टलवर फी भरून पॅन कार्डची नवीन भौतिक प्रत देखील मागवली जाऊ शकते. त्याच वेळी, झीज झाल्यामुळे पॅन कार्ड बदलणे अनिवार्य नाही कारण पॅन कार्ड आयुष्यभर वैध आहे.

लोकांची इच्छा असल्यास, ते आयकर विभागाच्या अधिकृत मार्गदर्शक तत्त्वांचे पालन करून ऑनलाइन किंवा प्रत्यक्ष अर्ज सबमिट करून डुप्लिकेट पॅन कार्डसाठी अर्ज करू शकतात.

 

हे पण वाचा : 200MP कॅमेरा आणि 8000mAh बॅटरी असलेला स्मार्टफोन अगदी स्वस्त दरात येतो, जाणून घ्या किंमत ?

 

 

 

Leave a Comment