Bank Loan | बँकेकडून कर्ज घेताना या 5 गोष्टी लक्षात ठेवा, नाहीतर कर्जाची परतफेड जड होईल.

 

 

Bank Loan: बँकेच्या कर्जामुळे आपले जीवन सुकर होते, परंतु कर्ज घेताना काळजी घेणे आवश्यक आहे. त्याची संपूर्ण माहिती कळवा.जवळपास तीन दशकांच्या बँक कर्ज व्यवसायावर बारकाईने नजर टाकल्यास असे दिसून येते की देशात कर्ज घेणाऱ्या ग्राहकांची संख्या झपाट्याने वाढली आहे. बँका आणि NBFC आकर्षक दरात सुरक्षित आणि असुरक्षित कर्ज देत आहेत.

 

देशात ऑनलाइन कर्ज देणाऱ्या प्लॅटफॉर्मची संख्याही झपाट्याने वाढली आहे. त्यामुळे बँकेकडून कर्ज घेणे सोपे झाले आहे. कर्जाच्या सहज उपलब्धतेमुळे, लोक त्यांच्या जीवनात त्यांचे आर्थिक व्यवस्थापन करत आहेत.

 

■ व्याज दर: स्थिर किंवा परिवर्तनीय

निश्चित व्याजदरासह बँक कर्जाच्या बाबतीत, कर्जाच्या संपूर्ण कालावधीसाठी व्याजदर समान राहतात. बदलत्या व्याजदरांसह बँक कर्जामध्ये, व्याजदर मार्जिनल कॉस्ट ऑफ लेंडिंग रेटशी (MCLR) जोडलेले असतात आणि ते बदलत राहतात.

सध्याचे कमी व्याजदराचे वातावरण पाहता, जेव्हा व्याजदर आणखी कमी होतील तेव्हाच तुम्हाला परिवर्तनीय दरांचा फायदा होऊ शकतो. जेव्हा तुम्हाला दिसले की व्याजदरात वाढ होण्याची शक्यता आहे, तेव्हा तुम्ही ताबडतोब स्थिर व्याजदरांकडे वळले पाहिजे.

 

■ बँकेच्या कर्जाची मुदतपूर्व परतफेड किंवा अर्धवट पेमेंट शुल्क

 

तुम्ही बँकेच्या कर्जाची देय तारखेपूर्वी परतफेड करू शकता. अर्धवट पेमेंटच्या बाबतीत, तुम्ही कर्जाच्या थकित रकमेचा काही भाग भरता.

बँकेचे कर्ज घेत असताना, बहुतेक लोकांना ते वेळेपूर्वी कर्जाची परतफेड करता येईल की नाही याची कल्पना नसते. सत्य हे आहे की 50 टक्क्यांहून अधिक लोक कर्जाच्या कालावधीच्या मध्यभागी हा पर्याय शोधतात.

तुम्ही हे लक्षात ठेवावे की बँक कर्जाच्या मुदतपूर्व परतफेडीशी संबंधित सर्व अटी व शर्ती तुम्हाला माहीत आहेत. बँकेच्या कर्जाची मुदतपूर्व परतफेड करण्यासाठी कोणतेही शुल्क आकारले जात असेल तर ते टाळण्याचे मार्ग शोधावेत.

 

हे पण वाचा : तुमचे पॅन कार्ड 10-20 वर्षे जुने असेल तर हे काम करावे लागणार  ?

 

■ मॉर्टगेज लिंक्ड इन्शुरन्स स्कीम

जेव्हा तुम्ही मोठ्या बँकेचे कर्ज घेता तेव्हा त्या बाबतीत सर्वात वाईट परिस्थितीची कल्पना करा. बँकेचे कर्ज घेणाऱ्या व्यक्तीचा अचानक मृत्यू झाल्यास त्याच्या कुटुंबावर मोठा भार पडेल.

मॉर्टगेज लिंक्ड इन्शुरन्स स्कीम सारख्या विमा पॉलिसीमुळे तुमच्या कुटुंबावरील भार तर कमी होईलच, पण विमा कंपनी बँकेच्या कर्जाची उर्वरित रक्कमही परत करेल. यामुळे तुमच्या कुटुंबाचे भविष्य सुरक्षित होईल. ते ओझे म्हणून नाही तर मदत म्हणून घ्या.

 

■ व्याज बचत योजना

अनेक बँका तारण कर्जासोबत फ्लेक्सी योजनाही देतात. यामध्ये, कर्जाची रक्कम परत करण्याऐवजी, तुम्ही तुमच्या बचत/चालू खात्यात अतिरिक्त रक्कम बँकेत जमा करू शकता. हे खाते तुमच्या गृहकर्ज खात्याशी जोडलेले आहे.

व्याजाची गणना करताना, कर्ज देणारी बँक तुमच्या खात्यात जमा केलेल्या रकमेवर व्याज जोडत नाही आणि फक्त थकित मूळ रकमेवर व्याज जोडते, ज्यामुळे तुमच्यावरील बँकेच्या कर्जाचा बोजा कमी होतो. तुम्ही तुमच्या खात्यात जमा केलेली रक्कम तुमच्या गरजेनुसार काढू शकता.

 

■ योग्य वेळी शिल्लक हस्तांतरण

जर तुम्ही नुकतेच कर्ज घेतले असेल, तर तुम्ही बँकेशी संपर्क साधून कर्जावरील व्याजदर कमी करण्याची विनंती करू शकता. जर तुमची बँक हे मान्य करत नसेल, तर तुम्ही दुसऱ्या बँकेकडे शिल्लक हस्तांतरणाचा विचार करू शकता. मात्र, यासाठी तुम्हाला काही शुल्क द्यावे लागू शकते.

बँकेचे कर्ज घेण्यापूर्वी सर्व नियम व अटी काळजीपूर्वक वाचा. कर्जाच्या अटी व शर्ती समजून घेतल्याशिवाय या प्रक्रियेत घाई करू नका.

 

हे पण वाचा : दिवाळीपूर्वी या कर्मचाऱ्यांवर पैशांचा वर्षाव डीएमध्ये इतकी वाढ ? इतका पगार वाढणार

 

 

 

Leave a Comment