Cibil Score | तुम्हाला बँक कर्ज देत नसेल तर हे चार स्टेप फॉलो करा आणि झटपट कर्ज मिळवा !

 

 

Cibil Score : बँका प्रत्येकाला कर्ज देत नाहीत.बँकेकडून कर्ज मिळवण्यासाठी आमच्यासाठी चांगला CIBIL स्कोर असणे अत्यंत आवश्यक आहे. अशा परिस्थितीत, जर तुम्ही बँकेकडून कर्ज घेऊ शकत नसाल, तर या चार पद्धतींमुळे तुम्हाला लवकर कर्ज मिळू शकते.

 

बँका सर्व लोकांना कर्ज देत नाहीत. ते CIBIL स्कोरच्या आधारे कर्जाचे वाटप करतात. जर तुम्ही तुमच्या आर्थिक गरजा पूर्ण करण्यासाठी बँकेकडून कर्ज घेण्याचा विचार करत असाल, तर तुम्हाला आधी तुमचा CIBIL स्कोअर दुरुस्त करावा लागेल. CIBIL स्कोअर तुमची क्रेडिट योग्यता दर्शवते,

 

ज्यामुळे बँकेला कळू शकते की तुम्हाला किती रुपयांचे कर्ज दिले जाऊ शकते. हे 300 ते 900 स्कोअर पर्यंत आहे. ते कमी-जास्त कसे? चांगला CIBIL स्कोर काय आहे आणि तो कसा राखता येईल? आज आपण या विषयावर बोलणार आहोत.

 

■ CIBIL स्कोर काय आहे?

क्रेडिट इन्फॉर्मेशन ब्युरो इंडिया लिमिटेड (CIBIL) स्कोअर व्यक्तीच्या क्रेडिट इतिहासाचे विश्लेषण केल्यानंतर तयार केला जातो. ते कमाल 900 आणि किमान 300 पर्यंत असू शकते. CIBIL स्कोअर 750 पेक्षा कमी असल्यास बहुतेक बँका कर्ज देत नाहीत. म्हणूनच वित्तीय विभागाशी संबंधित तज्ञ व्यक्तीला CIBIL स्कोअर 800 पेक्षा जास्त राखण्याचा सल्ला देतात. CIBIL स्कोअर 800 च्या वर ठेवण्यासाठी, या चार गोष्टी लक्षात ठेवाव्या लागतील.

 

■ तुमची आर्थिक स्थिती लक्षात घेऊन नवीन कर्जासाठी अर्ज करा.

जेव्हा कर्जदार काही कारणास्तव EMI भरण्यास विसरतो किंवा उशीरा पेमेंट करतो तेव्हा CIBIL स्कोअर खराब होऊ लागतो. हे करण्यामागील एकमेव कारण म्हणजे सावकार वेळेवर पैशांची व्यवस्था करू शकत नाही. अशा परिस्थितीत जेव्हा एखादी व्यक्ती आर्थिक संकटात असते तेव्हा त्याने नवीन कर्जासाठी अर्ज करू नये, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. तसेच आधीच घेतलेले कर्ज विहित मुदतीत फेडण्यात यावे. असे केल्याने भविष्यासाठी CIBIL स्कोअर मजबूत होतो

 

सर्व प्रकारचे नवीन अपडेट जाणून घेण्यासाठी येथे क्लिक करा

 

■तुमच्या क्रेडिट बिलावर लक्ष ठेवा :

तुम्ही क्रेडिट कार्डचे बहुतांश व्यवहार करत असाल, तर तुमच्या क्रेडिट रिपोर्टचे वेळोवेळी पुनरावलोकन करत रहा. आजच्या काळात संबंधित बँकेच्या अॅपमध्ये क्रेडिट पेमेंट हिस्ट्री दिसत आहे. यावरून तुम्हाला पुढील महिन्यात किती बिल भरावे लागेल याची कल्पना येते. तसेच, एकदा तुमचे क्रेडिट बिल तयार झाले की, ते निर्धारित वेळेत सबमिट करा.

 

■ बिल तयार केल्याशिवाय आगाऊ पैसे देऊ नका.

समजा, तुम्ही क्रेडिट कार्डद्वारे एखादी वस्तू खरेदी केली आहे आणि बिल तयार होण्यापूर्वी तुम्हाला कुठूनतरी पैसे मिळतात, मग ते पैसे क्रेडिट कार्डमध्ये टाकणे टाळा. क्रेडिट कार्डवर वारंवार आगाऊ पेमेंट केल्याने CIBIL स्कोअर खराब होतो. ते पैसे तुम्ही तुमच्या बचत खात्यात सुरक्षित ठेवू शकता. नंतर, तुमचे बिल तयार झाल्यावर, त्या पैशाने क्रेडिट बिल पेमेंट करा.

 

■ क्रेडिट मर्यादेच्या 30 टक्के वापरा.

​​जर तुमची क्रेडिट कार्ड मर्यादा 1 लाख रुपये असेल तर तुम्ही दरमहा 30 हजार रुपये वापरू शकता. असे केल्याने तुमचा CIBIL स्कोर मजबूत होतो. तुम्ही 80 ते 100 टक्के मर्यादेचा वापर केल्यास, ते तुमचा CIBIL स्कोअर कमकुवत करू लागते. जर तुम्ही त्याचा अजिबात वापर केला नाही तर ते CIBIL स्कोअर कमी करण्याचेही काम करते.

 

हे पण वाचा : बँकेकडून कर्ज घेताना या 5 गोष्टी लक्षात ठेवा, नाहीतर कर्जाची परतफेड जड होईल.

 

 

 

Leave a Comment